This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Civil Law
Asked May 15, 2017

Bộ luật Dân sự 2015 - Bảo lưu quyền sở hữu

  • 1 Answer
  • 219 Views

Tôi sống tại Biên Hòa. Ngày 3/1/2017, tôi đến gặp anh A làm thủ tục mua căn nhà của anh ta trị giá 500 triệu đồng tại địa chỉ X, TP.HCM. Trong hợp đồng mua bán, giữa chúng tôi cùng thỏa thuận rằng tôi sẽ trả trước cho anh ta 200 triệu. Sau khi thủ tục giấy tờ hoàn thành cũng như tôi sắp xếp ổn thỏa việc chuyển đến (tầm 10 tháng nữa), tôi sẽ thanh toán hết 300 triệu đồng còn lại. Trong thời gian này, căn nhà vẫn thuộc sở hữu của anh A. Xin hỏi Luật sư, nếu như kể từ ngày 10/2/2017, tôiđem căn nhà trên cho chị H thuê ngắn hạn để kinh doanh shop quần áo thì trong trường hợp này, tiền thuê nhà sẽ thuộc về ai?

Answer 1

Nếu như biện pháp bảo lưu quyền sở hữu đã được Bộ luật Dân sự 2005 quy định tại Điều 461 song vẫn chưa được thực sự công nhận là một biện pháp bảo đảm (tại Điều 318 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về các biện pháp bảo đảm không có biện pháp bảo lưu quyền sở hữu) thì đến Bộ luật Dân sự 2015, nhà làm luật đã bổ sung biện pháp bảo lưu quyền sở hữu vào quy định về các biện pháp bảo đảm trong dân sự tại Điều 292, chính thức công nhận bảo lưu quyền sở hữu là một biện pháp bảo đảm.Quy định như vậy nhằm đảm bảo tích tương thích với hợp đồng mua bán tài sản theo hình thức mua chậm, trả dần, đáp ứng được yêu cầu thực tiễn của giao dịch mua bán tài sản hết sức đa dạng, phong phú và sôi động của các chủ thể trong giai đoạn hiện nay.

Theo đó, Điều 331 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, trong hợp đồng mua bán, quyền sở hữu tài sản có thể được bên bán bảo lưu cho đến khi nghĩa vụ thanh toán được thực hiện đầy đủ.Bảo lưu quyền sở hữu phải được lập thành văn bản riêng hoặc được ghi trong hợp đồng mua bán. Như vậy, dựa trên thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, rõ ràng trong hợp đồng mua bán giữa quý khách và anh A đã thỏa thuận về việc bảo lưu quyền sở hữu. Cụ thể, quý khách sẽ trả trước cho anh A 200 triệu. Trong khoảng thời gian tầm 10 tháng nữa, căn nhà vẫn thuộc sở hữu của anh A cho đến khi quý khách thanh toán hết 300 triệu đồng còn lại.

Trong trường hợp này, nếu trong thời hạn bảo lưu quyền sở hữu,quý khách đem căn nhà trên cho chị H thuê ngắn hạn để kinh doanh shop quần áo thì tiền thuê nhà sẽ thuộc về quý khách. Bởi lẽ, Khoản 1 Điều 333 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, quý khách (bên mua) có quyền sử dụng tài sản và hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản trong thời hạn bảo lưu quyền sở hữu có hiệu lực.Mặt khác, Khoản 2 Điều 109 Bộ luật Dân sự 2015 quy định“lợi tức là các khoản lợi thu được từ việc khai thác tài sản. Do đó, khoản tiền thu được từ việc cho chị H thuê nhà là khoản lợi tức phát sinh từ căn nhà và quý khách sẽ là chủ thể được nhận khoản tiền này.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.