This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Civil Law
Asked May 15, 2017

Bộ luật Dân sự 2015 - Im lặng không được coi là chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng

  • 1 Answer
  • 310 Views

Ngày 15/01/2017, ông A có gọi điện đề nghị tôi mua lại hai chiếc ti vi tại căn hộ của ông tọa lạc ở Quận Thủ Đức, TPHCM. Ông A có ấn định cho tôi thời hạn phải trả lời ông A về việc mua ti vi là 5 ngày, tức hết 20/01/2017. Tuy nhiên, vì một số công việc cá nhân mà tôi quên không trả lời ông A, và tôi cũng chưa có dự định mua thêm chiếc ti vi nào. Đến ngày 22/01/2017, ông A có gọi điện bảo tôi phải bồi thường do tôi đã chấp nhận mua ti vi nhưng lại không thanh toán tiền. Nay ông A buộc tôi phải mua hai chiếc ti vi trên và bồi thường. Tôi xin hỏi Luật sư trong trường hợp này, việc ông A cho rằng tôi im lặng nên đã chấp nhận lời đề nghị mua ti vi của ông A là đúng hay sai?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, việc ông A buộc quý khách phải mua hai chiếc ti vi và bồi thường là không có cơ sở.

Dựa vào những thông tin mà quý khách cung cấp, ngày 15/01/2017, ông A có gọi điện đề nghị quý khách mua lại hai chiếc ti vi tại căn hộ của ông tọa lạc ở Quận Thủ Đức, TPHCM. Đây được xem là đề nghị giao kết hợp đồng căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 386 Bộ luật Dân sự 2015:

Điều 386. Đề nghị giao kết hợp đồng

1. Đề nghị giao kết hợp đồng là việc thể hiện rõ ý định giao kết hợp đồng và chịu sự ràng buộc về đề nghị này của bên đề nghị đối với bên đã được xác định hoặc tới công chúng (sau đây gọi chung là bên được đề nghị).”

Trong thời hạn được ông A ấn định phải trả lời về việc mua ti vi (15/01/2017 – 20/01/2017), quý khách đã im lặng; tuy nhiên, (i) giữa quý khách và ông A không hề có thỏa thuận im lặng là sự trả lời chấp nhận giao kết; đồng thời, và (ii) không có thói quen về việc im lặng là sự trả lời chấp nhận giao kết được xác lập giữa hai bên. Do đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 393 Bộ luật Dân sự 2015, việc quý khách im lặng, không trả lời thì ông A không được xem là chấp nhận lời đề nghị mua ti vi từ ông A. Cụ thể:

Điều 393. Chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng

1. Chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng là sự trả lời của bên được đề nghị về việc chấp nhận toàn bộ nội dung của đề nghị.

2. Sự im lặng của bên được đề nghị không được coi là chấp nhận đề nghị giao kết hợp đồng, trừ trường hợp có thỏa thuận hoặc theo thói quen đã được xác lập giữa các bên.”

Như vậy, giữa quý khách và ông A không phát sinh hợp đồng mua bán ti vi. Ông A không có quyền yêu cầu quý khách buộc phải mua hai chiếc ti vi, thanh toán và bồi thường.

Thực tế, trong thời gian qua, đã có nhiều tranh chấp phát sinh từ việc im lặng khi nhận được đề nghị giao kết hợp đồng. Do đó, so với Bộ luật Dân sự 2005, Bộ luật Dân sự 2015 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2017) đã bổ sung quy định cụ thể về vấn đề này nhằm hạn chế những trường hợp phát sinh tranh chấp không đáng có từ hành vi im lặng của bên được đề nghị.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.