This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Maritime Law
Asked May 10, 2017

Bộ luật Hàng hải - Các loại tàu biển phải đăng ký

  • 1 Answer
  • 189 Views

Công ty tôi là công ty Việt Nam chuyên kinh doanh vận tải tàu biển. Chúng tôi vừa mới mua một tàu chở hàng có động cơ với công suất máy chính 100KW nhằm phục vụ cho việc vận chuyển hàng hóa đi các nước. Một người quen nói rằng, tàu với động cơ lớn như vậy phải tiến hành thủ tục đăng ký. Xin hỏi luật sư điều này có đúng không? Nếu đăng ký thì có phải thỏa điều kiện gì?

Answer 1

Đăng ký tàu biển

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, với tư cách là chủ sở hữu con tàu chở hàng có động cơ với công suất máy chính 100KW, pháp luật bắt buộc quý công ty phải có nghĩa vụ đăng ký vào Sổ đăng ký tàu biển quốc gia Việt Nam. Bởi lẽ, Khoản 1 Điều 15 Bộ luật Hàng hải 2005 quy định:

1. Các loại tàu biển sau đây phải đăng ký vào Sổ đăng ký tàu biển quốc gia Việt Nam:

a) Tàu biển có động cơ với công suất máy chính từ 75 KW trở lên;

b) Tàu biển không có động cơ, nhưng có tổng dung tích từ 50 GT trở lên hoặc có trọng tải từ 100 tấn trở lên hoặc có chiều dài đường nước thiết kế từ 20 mét trở lên;

c) Tàu biển nhỏ hơn các loại tàu biển quy định tại điểm a và điểm b khoản này, nhưng hoạt động tuyến nước ngoài.

...”

Điều kiện đăng ký tàu biển Việt Nam

Mặt khác, để tiến hành thủ tục đăng ký, quý công ty còn phải thỏa mãn những điều kiện theo quy định của Điều 16 Bộ luật Hàng hải 2005. Cụ thể, các điều kiện này bao gồm:

  • Giấy tờ hợp pháp chứng minh về sở hữu tàu biển;
  • Giấy chứng nhận dung tích, giấy chứng nhận phân cấp tàu biển;
  • Tên gọi riêng được Cơ quan đăng ký tàu biển Việt Nam chấp thuận;
  • Giấy chứng nhận tạm ngừng đăng ký hoặc xoá đăng ký, nếu tàu biển đó đã được đăng ký ở nước ngoài;
  • Chủ tàu có trụ sở, chi nhánh hoặc văn phòng đại diện tại Việt Nam;
  • Tàu biển nước ngoài đã qua sử dụng lần đầu tiên đăng ký hoặc đăng ký lại tại Việt Nam phải có tuổi tàu phù hợp với từng loại tàu biển theo quy định của Chính phủ; và
  • Đã nộp phí, lệ phí theo quy định của pháp luật.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.