This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Maritime Law
Asked May 10, 2017

Bộ luật Hàng hải - Tàu biển đã đăng ký ở nước ngoài

  • 1 Answer
  • 169 Views

Công ty tôi là một công ty chuyên cung cấp dịch vụ vận tải biển. Chúng tôi có một con tàu và đã đăng ký ở Thái Lan. Hiện tại, chúng tôi đang có dự định mở rộng hoạt động ở Việt Nam nên chúng tôi muốn mang cờ Việt Nam cho con tàu này khi lưu hành. Tôi xin hỏi Luật sư công ty tôi có thể làm vậy không?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, quý công ty không thể mang cờ Việt Nam cho con tàu đã đăng ký tại Thái Lan. Cụ thể, căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 14 Bộ luật Hàng hải 2005:

Điều 14. Nguyên tắc đăng ký tàu biển

1. Việc đăng ký tàu biển Việt Nam được thực hiện theo những nguyên tắc sau đây:

b) Tàu biển đã đăng ký ở nước ngoài không được đăng ký mang cờ quốc tịch Việt Nam, trừ trường hợp đăng ký cũ đã được tạm ngừng hoặc đã bị xoá.”

Với quy định trên, quý công ty chỉ có thể mang cờ quốc tịch Việt Nam nếu quý công ty (i) đã tạm ngừng việc đăng ký tàu biển ở Thái Lan hoặc (ii) xóa đăng ký cho tàu biển của quý công ty ở Thái Lan. Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 14 và Khoản 1 Điều 16 Bộ luật Hàng hải 2005, quý công ty cần làm thủ tục đăng ký mang cờ quốc tịch Việt Nam trong Sổ đăng ký tàu biển Quốc gia Việt Nam và phải đáp ứng đủ các điều kiện sau, bao gồm việc tàu biển phải có Giấy chứng nhận tạm ngừng đăng ký hoặc xóa đăng ký ở Thái Lan:

  • Giấy tờ hợp pháp chứng minh về sở hữu tàu biển;
  • Giấy chứng nhận dung tích, giấy chứng nhận phân cấp tàu biển;
  • Tên gọi riêng được Cơ quan đăng ký tàu biển Việt Nam chấp thuận;
  • Giấy chứng nhận tạm ngừng đăng ký hoặc xoá đăng ký, nếu tàu biển đó đã được đăng ký ở nước ngoài;
  • Chủ tàu có trụ sở, chi nhánh hoặc văn phòng đại diện tại Việt Nam;
  • Tàu biển nước ngoài đã qua sử dụng lần đầu tiên đăng ký hoặc đăng ký lại tại Việt Nam phải có tuổi tàu phù hợp với từng loại tàu biển theo quy định của Chính phủ;
  • Đã nộp phí, lệ phí theo quy định của pháp luật.
  • Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.