This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Civil Procedure Law
Asked May 12, 2017

Bộ luật Tố tụng dân sự - Yêu cầu tòa án xác minh tài sản riêng của chồng

  • 1 Answer
  • 198 Views

Tôi và chồng tôi kết hôn được 10 năm. Trong quá sinh chung sống, tôi phát hiện chồng tôi có đứng tên một số tài khoản tại một số ngân hàng và một căn nhà tại Thủ Đức. Hiện nay, do có mâu thuẩn nên tôi và chồng tôi đang làm thủ tục ly hôn. Các Luật sư cho tôi hỏi, tôi có thể nhờ Tòa án xác minh những tài sản này không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Answer 1

Dựa theo các thông tin mà quý khách cung cấp, quý khách có quyền yêu cầu Tòa án xác minh tài sản của chồng mình trong quá trình giải quyết vụ án ly hôn.

Theo quy định Điều 91 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, trong quá trình giải quyết việc phân chia tài sản khi ly hôn, nghĩa vụ chứng minh tài sản thuộc về các đương sự. Cụ thể:

Điều 91. Nghĩa vụ chứng minh

1. Đương sự có yêu cầu Tòa án bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình phải thu thập, cung cấp, giao nộp cho Tòa án tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu đó là có căn cứ và hợp pháp…”.

Trong trường hợp của quý khách, nếu nghi ngờ chồng quý khách đang che giấu tài khoản ngân hàng, bất động sản hay những tài sản khác mà quý khách đã áp dụng các biện pháp cần thiết để thu thập chứng cứ mà vẫn không thể tự mình thu thập được thì có thể yêu cầu Tòa án tiến hành thu thập chứng cứ theo quy định pháp luật [Điều 97 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015]. Cụ thể quý khách có thể gửi đơn yêu cầu Tòa án xác minh khối tài sản của chồng quý khách để đưa tài sản đó nhập vào khối tài sản chung và phân chia theo quy định của pháp luật.

Điều 97. Xác minh, thu thập chứng cứ

1. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền tự mình thu thập tài liệu, chứng cứ bằng những biện pháp sau đây:

...

e) Yêu cầu Tòa án thu thập tài liệu, chứng cứ nếu đương sự không thể thu thập tài liệu, chứng cứ;

…”

Trong trường hợp thấy cần thiết, quý khách có thể gửi đơn yêu cầu Tòa án áp dụng các biện pháp khẩn cấp, tạm thời để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình theo quy định tại Điều 111 của Bộ luật Tố tụng dân sự 2015.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.