This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Thanh Bình Trần
in Food Safety Law
Asked May 24, 2017

Luật An toàn thực phẩm - Sử dụng phụ gia trong thực phẩm

  • 1 Answer
  • 378 Views

Bác tôi là chủ một cở sở sản xuất thực phẩm chế biến tại TP. Hồ Chí Minh vừa mới thành lập để tiêu thụ trong nước và xuất khẩu. Trong quá trình chế biến, cơ sở của bác tôi có sử dụng một số hương liệu phụ gia. Xin hỏi Luật sư mức độ quy định về các loại phụ gia được sử dụng trong thực phẩm cụ thể như thế nào? Nếu như sử dụng đúng theo quy định nhưng vượt mức thì mức phạt trong trường hợp này là bao nhiêu?

Answer 1

Default avatar
Lawr Vn

Để xác định pháp luật cho phép sử dụng loại phụ gia thực phẩm nào và mức độ bao nhiêu trong thực phẩm thì cơ sở sản xuất của bác quý khách cần căn cứ vào Danh mục các chất phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm ban hành kèm theo Quyết định 3742/2001/QĐ-BYT Quy định danh mục các chất phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành.

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, trong quá trình chế bến, nếu như bác quý khách sử dụng phụ gia thực phẩm trong danh mục được phép sử dụng nhưng vượt quá giới hạn cho phép sẽ bị xem là không hợp pháp. Bởi lẽ, Khoản 3 Điều 5 Luật An toàn thực phẩm 2010 quy định:

Điều 5. Những hành vi bị cấm

3. Sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm đã quá thời hạn sử dụng, ngoài danh mục được phép sử dụng hoặc trong danh mục được phép sử dụng nhưng vượt quá giới hạn cho phép; sử dụng hóa chất không rõ nguồn gốc, hóa chất bị cấm sử dụng trong hoạt động sản xuất, kinh doanh thực phẩm.

…”

Với hành vi này, cơ sở sản xuất của bác quý khách sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 và Khoản 3 Điều 4 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm. Cụ thể:

[Khoản 1 Điều 6 Nghị định 178/2013/NĐ-CP]

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm thuộc danh mục được phép sử dụng theo quy định nhưng vượt quá giới hạn cho phép.

…”

[Khoản 3 Điều 4 Nghị định 178/2013/NĐ-CP]

3. Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 1 Agree almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.