This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Environmental Law
Asked May 17, 2017

Luật Bảo vệ môi trường - Nhập khẩu phương tiện giao thông đã qua sử dụng

  • 1 Answer
  • 891 Views

Công ty tôi là công ty cổ phần ô tô AP – doanh nghiệp chuyên sản xuất, sửa chữa, lắp ráp ô tô có trụ sở tại tỉnh KH. Do muốn mở rộng quy mô kinh doanh nên công ty muốn mở một dự án xây dựng cơ sở sản xuất, sữa chữa, lắp ráp ô tô tại Quận BT, Thành phố M nhằm sản xuất và phân phối ô tô cho các đại lý ở thành phố M và các tỉnh lân cận. Xin hỏi luật sư, công ty tôi có phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường không? Trường hợp trong quá trình sản xuất, công ty tôi muốn nhập khẩu một số ô tô cũ từ Nhật Bản về Việt Nam để tháo dỡ phụ tùng lấy phụ kiện tái sử dụng thì có được không?

Answer 1

Theo quy định về pháp luật môi trường, công ty quý khách (chủ dự án) phải lập báo cáo đánh giá tác động môi trường và chịu trách nhiệm trước đánh giá tác động môi trường đối với dự án xây dựng cơ sở sản xuất, sửa chữa, lắp ráp xe máy, ô tô khi có quy mô: công suất từ 500 ô tô/năm trở lên. Quý khách cần chú ý là tất cả dự án có công đoạn xi mạ đều phải báo cáo kết quả thực hiện công trình môi trường [Điểm c Khoản 1 Điều 18, Khoản 1 Điều 19 Luật bảo vệ môi trường 2014, Phụ lục II ban hành kèm Nghị định số 118/2015/NĐ-CP]. Cụ thể:

Điều 18. Đối tượng phải thực hiện đánh giá tác động môi trường

1. Đối tượng phải thực hiện đánh giá tác động môi trường gồm:

c) Dự án có nguy cơ tác động xấu đến môi trường.

…”

Điều 19. Thực hiện đánh giá tác động môi trường

1. Chủ dự án thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 18 của Luật này tự mình hoặc thuê tổ chức tư vấn thực hiện đánh giá tác động môi trường và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả thực hiện đánh giá tác động môi trường.

2. Việc đánh giá tác động môi trường phải thực hiện trong giai đoạn chuẩn bị dự án.

3. Kết quả thực hiện đánh giá tác động môi trường thể hiện dưới hình thức báo cáo đánh giá tác động môi trường.

4. Chi phí lập, thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường thuộc nguồn vốn đầu tư dự án do chủ dự án chịu trách nhiệm.”

Công ty quý khách không được nhập khẩu một số ô tô cũ từ Nhật Bản về Việt Nam để tháo dỡ phụ tùng lấy phụ kiện tái sử dụng, bởi lẽ, đây là hành vi bị cấm theo quy định tại điểm b Khoản 2 Điều 75 Luật Bảo vệ môi trường 2014, cụ thể:

Điều 75. Bảo vệ môi trường trong nhập khẩu, quá cảnh hàng hóa

2. Cấm nhập khẩu máy móc, thiết bị, phương tiện, nguyên liệu, nhiên liệu, hóa chất, hàng hóa sau:

b) Máy móc, thiết bị, phương tiện giao thông vận tải đã qua sử dụng để phá dỡ, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này [tàu biển];

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.