This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Residence Law
Asked May 17, 2017

Luật Cư trú – Không thông báo lưu trú

  • 1 Answer
  • 253 Views

Tôi trước giờ cư trú tại TP. Đà Nẵng. Tháng 3/2017 tôi có vào TP. Hồ Chí Minh để thăm con trai đang trọ học và ở lại đây ngủ. Lúc tối khoảng hơn 23 giờ thì có Công an phường đến kiểm tra. Mặc dù tôi đã trình báo giấy tờ tùy thân đầy đủ, cũng như cho họ biết chúng tôi là mẹ con nhưng phía Công an phường vẫn tiến hành xử phạt con tôi 200.000 đồng với lý do con tôi chưa thực hiện thủ tục thông báo lưu trú cho tôi. Xin hỏi Luật sư, việc xử lý như vậy có đúng hay không vì thực chất tôi chỉ ở lại có 02 đêm?

Answer 1

Vấn đề pháp lý trước tiên cần làm rõ, lưu trú là gì? Theo quy định tại Khoản 1 Điều 31 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật cư trú do Văn phòng Quốc hội ban hành (“Văn bản hợp nhất 03/VBHN-VPQH năm 2013”), lưu trú là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, việc Công an phường tiến hành xử phạt con trai quý khách 200.000 đồng với lý do con quý khách chưa thực hiện thủ tục thông báo lưu trú cho quý khách là hợp pháp. Bởi lẽ, Khoản 2 và Khoản 3 Điều 31 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-VPQH năm 2013 quy định:

Điều 31. Lưu trú và thông báo lưu trú

2. Đại diện gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác khi có người đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn; trường hợp người đến lưu trú tại nhà ở của gia đình, nhà ở tập thể mà chủ gia đình, nhà ở tập thể đó không đăng ký thường trú tại địa bàn xã, phường, thị trấn đó thì người đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trực tiếp hoặc bằng điện thoại hoặc qua mạng Internet, mạng máy tính. Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm thông báo địa điểm, địa chỉ mạng Internet, địa chỉ mạng máy tính, số điện thoại nơi tiếp nhận thông báo lưu trú cho nhân dân biết.

3. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trước 23 giờ, nếu người đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo lưu trú vào sáng ngày hôm sau; trường hợp ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em ruột đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.

…”

Với quy định trên, pháp luật bắt buộc khi quý khách ở lại ngủ qua đêm, con trai quý khách phải có trách nhiệm thông báo việc lưu trú của quý khách với Công an phường. Nếu vi phạm, hành vi này sẽ bị phạt theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình. Cụ thể:

“Điều 8. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

b) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

…”

Mặt khác, Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy địnhMức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt”. Do đó, trong trường hợp này, việc Công an phường tiến hành xử phạt con trai quý khách 200.000 đồng là hợp lý.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Ghi chú:

Văn bản hợp nhất 03/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật cư trú do Văn phòng Quốc hội ban hành, hợp nhất:

  • Luật Cư trú 2006; và
  • Luật Cư trú sửa đổi năm 2013
Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.