This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Civil Law
Asked May 08, 2017

Luật Dân sự - Giao dịch dân sự vô hiệu do nhầm lẫn, lừa dối

  • 1 Answer
  • 226 Views

Ngày 18/01/2015, tôi cho ông A vay 30 triệu không tính lãi suất, hạn trả vào đầu tháng 10/2016.Tuy nhiên, tôi chỉ đồng ý cho vay nếu có chữ ký của cả hai vợ chồng ông A (vợ là bà B). Trong giấy vay, phía dưới dòng chữ “Người vay”, ông A có ký tên và ghi rõ họ tên, phía bên phải giấy này có chữ ký bà B. Sau này tôi mới biết, ông A và bà B đã ly hôn từ năm 2013 và thực chất là ông A vay từ tôi khoản tiền trên để kinh doanh riêng. Nay, đã đến hạn nhưng hai người này vẫn chưa trả nợ cho tôi. Tôi có đến đòi bà B thì bà B bảo việc bà ký vào giấy vay là do nể nang mẹ chồng chứ không hề có trách nhiệm phải trả nợ cho chồng cũ. Tôi xin hỏi luật sư, việc ông Avà bà B giấu tôi đã ly hôn để ký giấy vay có đúng hay không? Và ai là người phải trả tiền cho tôi?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, hợp đồng cho vay giao kết giữa quý khách và ông A, bà B có thể bị tuyên bố vô hiệu do nhầm lẫn. Cụ thể, Điều 131 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về giao dịch dân sự vô hiệu do bị nhầm lẫn như sau:

“Khi một bên có lỗi vô ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch dân sự mà xác lập giao dịch thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu bên kia thay đổi nội dung của giao dịch đó, nếu bên kia không chấp nhận thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu. 

Trong trường hợp một bên do lỗi cố ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch thì được giải quyết theo quy định tại Điều 132 của Bộ luật này.”

Trong vụ việc này, thứ nhất, quý khách “chỉ đồng ý cho vay nếu có chữ ký của cả hai vợ chồng ông A (vợ ông là bà B)”, và thứ hai, ông A và bà B đã che giấu tình trạng hôn nhân thông qua việc bà B có ký tên vào biên bản nhận nợ. Điều này đã khiến cho quý khách nhầm lẫn mà cho vay. Từ đó có thể thấy rằng, ông A và bà B đã cố ý làm cho quý khách hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự mà trong vụ việc này là mối quan hệ hôn nhân giữa hai ông A và bà B, nên quý khách mới xác lập giao dịch đó. Quý khách hoàn toàn có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án có thẩm quyền tuyển bố giao dịch giữa quý khách và ông A, bà B vô hiệu căn cứ theo quy định tại Điều 132 Bộ luật Dân sự 2005. Cụ thể:

“Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Lừa dối là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.

…”

Như vậy, vì hợp đồng được ký kết có chữ ký của các bên, gồm chữ ký của ông A và bà B nên ông A và bà B phải cùng nhau trả lại khoản tiền 30 triệu đã vay từ quý khách. Đối với lỗi cố ý gây nhầm lẫn mà gây thiệt hại, ông A và bà B phải liên đới chịu trách nhiệm để bồi thường, căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 137 Bộ luật Dân sự 2005. Cụ thể:

“Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.