This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Civil Law
Asked May 08, 2017

Luật Dân sự - Nghĩa vụ bảo đảm an toàn cho cá nhân

  • 1 Answer
  • 240 Views

Ngày 14/4/2016, chị tôi mua vé của hãng xe X để đi du lịch tuyến TPHCM - Đà Lạt. Không may, trên đường đi, chiếc xe này do va quẹt với một xe đi ngược chiều khác nên đã xảy ra tai nạn. Kết quả chị tôi bị gãy chân và chấn thương vùng đầu, tỷ lệ thương tật 15%. Xin hỏi luật sư, chị tôi có thể yêu cầu hãng xe hay tài xế bồi thường thiệt hại về sức khỏe?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, người chị quý khách có thể yêu cầu hãng xe X bồi thường thiệt hại về sức khỏe. Bởi lẽ, dựa trên thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi hiểu rằng, hợp đồng vận chuyển trong trường hợp này được giao kết giữa quý khách và hãng xe X, bằng chứng là vé xe (hành khách là chị quý khách và bên vận chuyển là hãng xe X). Khoản 1 Điều 529 Bộ luật Dân sự 2005 quy định nghĩa vụ của bên vận chuyển, đó là:

Chuyên chở hành khách từ địa điểm xuất phát đến đúng địa điểm, đến đúng giờ, văn minh, lịch sự và bằng phương tiện đã thoả thuận một cách an toàn, theo lộ trình; bảo đảm đủ chỗ cho khách và không chuyên chở vượt quá trọng tải

Như vậy, với quy định này, hãng xe X có nghĩa vụ bảo đảm an toàn cho hành khách và “trong trường hợp tính mạng, sức khỏe và hành lý của hành khách bị thiệt hại thì bên vận chuyển phải bồi thường theo quy định của pháp luật” theo quy định tại Khoản 1 Điều 533 Bộ luật Dân sự 2005. Thực tế, trường hợp này cũng thỏa mãn các căn cứ làm phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại quy định tại Khoản 1 Mục 1 Nghị quyết số 03/2006/NQ-HĐTP về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành (“Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP”):

  • Phải có thiệt hại xảy ra:
  • Trong trường hợp của chị quý khách là thiệt hại về vật chất, cụ thể là thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm với tỷ lệ thương tật 15% theo khoản 1 Điều 609 Bộ luật Dân sự 2005.

  • Phải có hành vi trái pháp luật:
  • Hành vi hãng xe A đã không bảo đảm an toàn cho chị gái quý khách trong quá trình vận chuyển.

  • Phải có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra và hành vi trái pháp luật:
  • Hành vi không bảo đảm an toàn của hãng xe A là nguyên nhân dẫn đến thương tích cho chị gái quý khách.

  • Phải có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý của người gây thiệt hại:
  • Trường hợp này, hãng xe A không thấy trước hành vi của mình có khả năng gây thiệt hại, mặc dù phải biết nhưng cho rằng thiệt hại sẽ không xảy ra.

    Bởi những lý do trên nên trong trường hợp này, nghĩa vụ bồi thường của hãng xe X là có cơ sở. Chị gái quý khách có thể yêu cầu hãng xe bồi thường thiệt hại về sức khỏe.

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1.1 Mục II Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP và Điều 609 Bộ luật Dân sự 2005, chị gái quý khách có thể yêu cầu bồi thường khoản chi phí như sau và hãng xe A có nghĩa vụ phải bồi thường cho quý khách khoản tiền này toàn bộ và kịp thời theo quy định tại Khoản 1 Điều 605 Bộ luật Dân sự 2005. Cụ thể:

    “Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm được bồi thường bao gồm:

    1.1. Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại bao gồm: tiền thuê phương tiện đưa người bị thiệt hại đi cấp cứu tại cơ sở y tế; tiền thuốc và tiền mua các thiết bị y tế, chi phí chiếu, chụp X quang, chụp cắt lớp, siêu âm, xét nghiệm, mổ, truyền máu, vật lý trị liệu... theo chỉ định của bác sĩ; tiền viện phí; tiền mua thuốc bổ, tiếp đạm, tiền bồi dưỡng phục hồi sức khỏe cho người bị thiệt hại theo chỉ định của bác sĩ; các chi phí thực tế, cần thiết khác cho người bị thiệt hại (nếu có) và các chi phí cho việc lắp chân giả, tay giả, mắt giả, mua xe lăn, xe đẩy, nạng chống và khắc phục thẩm mỹ... để hỗ trợ hoặc thay thế một phần chức năng của cơ thể bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại (nếu có).”

    [Khoản 1.1 Mục II Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP]

    Điều 609. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    2. Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.”

    [Điều 609 Bộ luật Dân sự 2005]

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.