This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Civil Law
Asked May 08, 2017

Luật Dân sự - Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do người học việc gây ra

  • 1 Answer
  • 187 Views

Tôi là chủ của một cửa hàng sửa xe gắn máy ở Quận Tân Bình, TPHCM. Tháng trước tôi có nhận một thanh niên (xin phép gọi là A, 17 tuổi) vào học việc. Ngày 5/10/2016, trong khi thay bình ắc quy cho xe của chị B mà tôi giao việc, A đã tự ý dùng xe này đi mua cơm trưa và gây tai nạn với anh C làm hai xe hư hỏng nặng. Nay cả chị B và anh C đều yêu cầu tôi phải bồi thường chi phí sửa xe cho họ. Tôi xin hỏi Luật sư trách nhiệm của tôi trong trường hợp này là gì? Loại xe mà A chạy là Wave Alpha 100c, dung tích xy-lanh 97cm3.

Answer 1

Đối với trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho chị B

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, giữa quý khách và anh A có tồn tại quan hệ học nghề nên quý khách có nghĩa vụ phải bồi thường thiệt hại cho chị B do anh A gây ra tai nạn trong quá trình được giao việc thay bình ắc quy, căn cứ theo quy định tại Điều 622 Bộ luật Dân sự 2005:

“Cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật.”

Trong trường hợp này, lỗi của anh A là điều khiển xe gắn máy có dung tích xy-lanh lớn hơn 50 cm3 [Wave Alpha 100c, dung tích xy-lanh 97cm3] khi chưa đủ tuổi được cấp giấy phép lái xe căn cứ theo các quy định tại Khoản 9 Điều 8 [1] và Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 [2]; do đó, quý khách có thể yêu cầu anh A hoàn trả lại một khoản tiền theo quy định trên. Nếu anh A không có tài sản riêng hoặc tài sản không đủ để bồi thường thì quý khách có quyền yêu cầu cha, mẹ của anh A bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của họ căn cứ theo quy định tại Đoạn 2 Khoản 2 Điều 606 Bộ luật Dân sự 2005:

“Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.”

Đối với trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho anh C

Trong trường hợp này, việc anh A tự ý lái xe gây tại nạn với anh C nằm ngoài phạm vi công việc học nghề mà quý khách đã giao nên quý khách không phải chịu trách nhiệm bồi thường chi phí sửa xe cho anh C mà anh A phải là người thực hiện nghĩa vụ này.

Cụ thể, hành vi của anh A đã thỏa mãn các yếu tố làm phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Mục I Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng:

  • Phải có thiệt hại xảy ra:
  • Việc anh A tự ý lái xe gây tai nạn đã dẫn đến thiệt hại hư hỏng cho xe của anh C, cụ thể là thiệt hại do tài sản bị xâm phạm quy định tại Khoản 2 Điều 608 Bộ luật Dân sự 2005.

  • Phải có hành vi trái pháp luật:
  • Việc điều khiển xe gắn máy có dung tích xy-lanh 97cm3 khi chưa được cấp giấy phép lái xe của anh A được xem là hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

  • Phải có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra và hành vi trái pháp luật:
  • Hành vi điều khiển xe gắn máy có dung tích xy-lanh 97cm3 khi chưa được cấp giấy phép lái xe của anh A đã dẫn đến tai nạn với anh C làm hư hỏng xe;

  • Phải có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý của người gây thiệt hại:
  • Lỗi của anh A xuất phát từ việc anh A biết và buộc phải biết mình chưa đủ điều kiện điều khiển xe Wave Alpha 100c nhưng vẫn tự ý lái loại xe này.

    Như vậy, việc giải quyết trách nhiệm bồi thường của anh A tương tự theo quy định tại Đoạn 2 Khoản 2 Điều 606 Bộ luật Dân sự 2005. Theo đó, anh A phải tự mình bồi thường cho anh C chi phí sửa xe. Nếu anh A không có tài sản riêng hoặc tài sản không đủ để bồi thường thì cha, mẹ của anh A phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của họ.

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

     

    [1] “Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

    9. Điều khiển xe cơ giới không có giấy phép lái xe theo quy định.

    [2] “Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái x

    1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

    a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.

    Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.