This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Land Law
Asked May 17, 2017

Luật Đất đai - Cách tính diện tích căn hộ

  • 1 Answer
  • 166 Views

Tháng 5/2015, do có nhu cầu chuyển chỗ ở nên vợ chồng tôi có liên hệ với công ty X về căn hộ mà công ty này đang rao bán trên mạng. Sau khi thỏa thuận, đại diện công ty đồng ý với giá bán 30 triệu đồng/m2 cho căn hộ tổng diện tích 100m2. Ngay sau đó, chúng tôi đã thanh toán đầy đủ cho họ số tiền 3 tỷ đồng. Tháng 10/2015, chúng tôi dọn về nhà mới sinh sống. Chúng tôi có tiến hành đo đạc lại thì phát hiện diện tích căn hộ chỉ có 90 m2 chứ không phải 100 m2 như hợp đồng hai bên đã ký. Chúng tôi tìm gặp đại diện công ty X và yêu cầu công ty X phải hoàn trả số tiền chênh lệch 300 triệu đồng tương ứng 10 m2. Tuy nhiên, lúc này phía công ty từ chối yêu cầu của chúng tôi vì cho rằng diện tích căn hộ được đo tính từ tim tường chứ không phải tính từ mép bên trong tường. Xin hỏi Luật sư, trong trường hợp này, lý do phía công ty X đưa ra có hợp pháp hay không?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, việc công ty từ chối hoàn trả cho quý khách khoản tiền chênh lệch 300 triệu đồng tương ứng 10m2 với lý do diện tích căn hộ được đo tính từ tim tường chứ không phải tính từ mép bên trong tường là không có cơ sở. Bởi lẽ, Khoản 2 Điều 101 Luật Nhà ở 2014 quy định:

“Điều 101. Chỗ để xe và việc xác định diện tích sử dụng căn hộ, diện tích khác trong nhà chung cư

2. Diện tích sử dụng căn hộ hoặc phần diện tích khác trong nhà chung cư thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà chung cư được tính theo kích thước thông thủy bao gồm cả phần diện tích tường ngăn các phòng bên trong căn hộ, diện tích ban công, lô gia (nếu có) và không tính diện tích tường bao ngôi nhà, tường phân chia các căn hộ, diện tích sàn có cột, hộp kỹ thuật nằm bên trong căn hộ. Khi tính diện tích ban công thì tính toàn bộ diện tích sàn; trường hợp ban công có phần diện tích tường chung thì tính từ mép trong của tường chung.

Theo đó, kích thước thông thủy là thuật ngữ thường được sử dụng trong ngành xây dựng. Đây là khoảng cách giữa hai cạnh đối diện của không gian kiến trúc, xây dựng, là cách tính diện tích căn hộ đo theo những nơi nước có thể lan tỏa. Như vậy, trong trường hợp này cách tính diện tích căn hộ của công ty X là không chính xác theo quy định của pháp luật nhà ở. Do đó, công ty X phải có trách nhiệm hoàn trả cho quý khách khoản tiền chênh lệch 300 triệu đồng tương ứng 10m2.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.