This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Land Law
Asked May 17, 2017

Luật Đất đai - Mua đất chung sổ đỏ

  • 1 Answer
  • 163 Views

Hiện tôi đang sinh sống ở Bình Dương. Ngoài căn nhà đang ở, sắp tôi đang có nhu cầu mua một mảnh đất ở cùng địa bàn để xây một căn nhà khác cho thuê. Tôi muốn mua lại một phần đất của người hàng xóm (đã có sổ đỏ toàn lô đất 500m2). Tôi nghe nói việc mua đất như vậy hay gặp nhiều rủi ro. Xin hỏi Luật sư cụ thể rủi ro hay gặp trong trường hợp này là gì?

Answer 1

Trên thực tiễn, đối với giao dịch chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nếu quý khách nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với những mảnh đất có sổ chung thì quý khách rất dễ gặp phải các rủi ro như sau:

(i) Mảnh đất không thỏa điều kiện tách thửa

Dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi chưa rõ chính xác phần diện tích mảnh đất quý khách muốn mua trong toàn bộ lô đất 500m2 là bao nhiêu. Bởi lẽ, Điều 3 Quyết định 38/2014/QĐ-UBND quy định diện tích đất tối thiểu được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương quy định như sau:

Điều 3. Diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương

1. Diện tích tối thiểu đối với đất ở được phép tách thửa theo đơn vị hành chính của các huyện, thị xã, thành phố được quy định như sau:

Đơn vị hành chính

Đất ở (m2)

Tại các phường

60

Tại các thị trấn

80

Tại các xã

100

2. Các thửa đất mới hình thành và còn lại sau khi tách thửa theo quy định tại Khoản 1 Điều này phải bảo đảm:

a) Đối với thửa đất ở sau khi được tách thửa phải tiếp giáp đường và có kích thước bề rộng và chiều sâu của thửa đất tối thiểu là 4m;

b) Thửa đất không thuộc khu vực phải thu hồi đất đã được công bố hoặc đã có Quyết định thu hồi đất”.

Điều này có nghĩa là, một rủi ro quý khách có thể gặp phải khi mua đất trong lô đất lớn là phần diện tích đất ở quý khách muốn mua không đủ để tách thửa theo quy định trên. Như vậy, về nguyên tắc, quý khách sẽ không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với mảnh đất này và sẽ không có cơ quan nào đồng ý công chứng, chứng thực cho hợp đồng chuyển nhượng.

(ii) Giao dịch chuyển nhượng bằng giấy viết tay và không được công chứng, chứng thực 

Trong trường hợp này, vì đây là mảnh đất thuộc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất “lớn” (sổ đỏ toàn lô đất 500m2) và nếu phần này chưa được tách thửa (mặc dù đủ điều kiện tách thửa), người bán sẽ lấy lí do đang chờ tách thửa và có thể thỏa thuận với quý khách việc tiến hành mua bán bằng hình thức giấy tay mà không được công chứng, chứng thực bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại Khoản 3 Điều 167 Luật  Đất đai 2013. Như vậy, lúc này mảnh đất của quý khách sẽ nằm trong mảnh đất lớn, mà mảnh đất lớn lại do người khác đứng tên chủ sở hữu. Sau này khi xảy ra tranh chấp, giao dịch của quý khách nhiều khả năng sẽ bị Tòa án tuyên là vô hiệu do không thỏa mãn các điều kiện bắt buộc của pháp luật đất đai.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.