This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Corporate Law
Asked May 17, 2017

Luật Doanh nghiệp – Chuyển đổi từ loại hình công ty TNHH một thành viên sang công ty TNHH hai thành viên trở lên

  • 1 Answer
  • 314 Views

Tôi có thành lập một công ty TNHH một thành viên có trụ sở tại Quận Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh từ năm 2010. Đến nay do xu hướng và kế hoạch phát triển của công ty nên tôi muốn chuyển đổi thành công ty TNHH hai thành viên trở lên để chị gái tôi cùng một số người khác góp vốn vào. Vậy xin hỏi thủ tục chuyển đổi như thế nào?

Answer 1

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, quý khách có thể tiến hành thủ tục chuyển đổi từ công ty TNHH một thành viên thành công ty TNHH hai thành viên trở lên. Theo đó, trong trường hợp này, căn cứ Khoản 1 Điều 25 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp (“Nghị định 78/2015/NĐ-CP”), quý khách cần chuẩn bị những hồ sơ sau đây:

(iGiấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp;

(iiĐiều lệ công ty chuyển đổi theo quy định tại Điều 25 Luật Doanh nghiệp

(iiiDanh sách thành viên và bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định 78/2015/NĐ-CP của các thành viên công ty đối với trường hợp thành viên là cá nhân và bản sao hp lệ Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương khác đối với trường hợp thành viên công ty là tổ chức;

(ivHợp đồng chuyển nhượng hoặc giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng hoặc hợp đồng tặng cho đối với trường hợp chủ sở hữu công ty chuyển nhượng, tặng cho một phần vốn điều lệ cho cá nhân hoặc tổ chức khác; Quyết định của chủ sở hữu công ty về việc huy động thêm vốn góp đối với trường hợp công ty huy động thêm vốn góp từ cá nhân hoặc tổ chức khác.

Khi đã chuẩn bị đầy đủ các hồ sơ trên, quý khách tiến hành nộp tại Phòng Đăng ký kinh doanh thuộc Sở Kế hoạch và Đầu tư TP. Hồ Chí Minh để cơ quan này xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và tiến hành đăng ký loại hình khác cho quý khách theo như thẩm quyền quy định tại Khoản 8 Điều 14 Nghị định 78/2015/NĐ-CP.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.