This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Corporate Law
Asked May 15, 2017

Luật Doanh nghiệp - Kinh doanh dịch vụ karaoke

  • 1 Answer
  • 215 Views

Vợ chồng tôi sinh sống tại Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh. Sắp tới chúng tôi đang có ý định kinh doanh dịch vụ karaoke. Tuy nhiên, gần đây chúng tôi đọc báo nhận thấy nhiều vụ hỏa hoạn thường xảy ra ở các quán karaoke nên cũng hơi lo ngại. Xin hỏi Luật sư, điều kiện để kinh doanh dịch vụ này là gì? Nếu lỡ may có sự cố cháy nổ xảy ra, ai là người phải chịu trách nhiệm?

Answer 1

Điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke

Theo quy định tại Điều 30 Văn bản hợp nhất 3201/VBHN-BVHTTDL năm 2013 hợp nhất Nghị định về Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng do Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành (“Văn bản hợp nhất 3201/VBHN-BVHTTDL năm 2013”), nếu muốn kinh doanh dịch vụ karaoke, quý khách cần phải thỏa mãn các điều kiện sau đây:

Điều 30. Điều kiện kinh doanh karaoke

1. Phòng karaoke phải có diện tích sử dụng từ 20m² trở lên, không kể công trình phụ, đảm bảo điều kiện về cách âm, phòng, chống cháy nổ.

2. Cửa phòng karaoke phải là cửa kính không màu, bên ngoài nhìn thấy toàn bộ phòng.

3. Không được đặt khóa, chốt cửa bên trong hoặc đặt thiết bị báo động để đối phó với hoạt động kiểm tra của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

4. Địa điểm hoạt động karaoke phải cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa, cơ quan hành chính nhà nước từ 200m trở lên.

5. Phù hợp với quy hoạch về karaoke được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

Mặt khác, khi cơ sở kinh doanh dịch vụ karaoke đi vào hoạt động, quý khách còn phải có trách nhiệm theo quy định tại Điều 32 Văn bản hợp nhất 3201/VBHN-BVHTTDL năm 2013. Cụ thể:

Điều 32. Trách nhiệm của chủ cơ sở kinh doanh karaoke

Khi hoạt động kinh doanh karaoke, chủ cơ sở kinh doanh phải tuân thủ theo các quy định sau đây:

1. Đảm bảo ánh sáng trong phòng trên 10 Lux tương đương 01 bóng đèn sợi đốt 40W cho 20m².

2. Đảm bảo âm thanh vang ra ngoài phòng karaoke không vượt quá quy định của Nhà nước về tiêu chuẩn mức ồn tối đa cho phép.

3. Chỉ được sử dụng bài hát đã được phép phổ biến; băng, đĩa đã dán nhãn kiểm soát theo quy định.

4. Không được bán rượu hoặc để cho khách uống rượu trong phòng karaoke.

5. Đảm bảo các điều kiện về an ninh, trật tự quy định tại Nghị định số 72/2009/ NĐ-CP ngày 03 tháng 9 năm 2009 của Chính phủ.

6. Mỗi phòng karaoke chỉ được sử dụng một nhân viên phục vụ từ 18 tuổi trở lên; nếu nhân viên phục vụ là người làm thuê thì phải có hợp đồng lao động và được quản lý theo quy định của pháp luật về hợp đồng lao động.

7. Không được hoạt động sau 12 giờ đêm đến 8 giờ sáng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 37 Quy chế này.

8. Các điểm karaoke hoạt động ở vùng dân cư không tập trung không phải thực hiện quy định về âm thanh tại khoản 2 nhưng phải thực hiện quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5, 6 và 7 Điều này.

Trách nhiệm khi xảy ra hỏa hoạn

Ngoài việc phải đáp ứng những điều kiện trên, cơ sở kinh doanh dịch vụ karaoke của quý khách còn phải đáp ứng các điều kiện an toàn về phòng cháy, chữa cháy theo quy định tại Điều 7 Nghị định 79/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Phòng cháy và chữa cháy và Luật Phòng cháy và chữa cháy sửa đổi.

Trong trường hợp xảy ra sự cố cháy nổ, để xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại, theo quy địnhtại Khoản1 Mục 1 Nghị quyết số 03/2006/NQ-HĐTP về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của bộ luật dân sự năm 2005 về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành, phải căn cứ theo các cơ sở sau:

  • Phải có thiệt hại xảy ra
  • Phải có hành vi trái pháp luật:
  • Phải có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra và hành vi trái pháp luật:
  • Phải có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý của người gây thiệt hại:
  • Như vậy,khi có sự cố hỏa hoạn xảy ra, việc đầu tiên cơ quan chức năng làm là xác định nguyên nhân dẫn đến vụ việc. Chỉ khi nào chứng minh việc cơ sở kinh doanh dịch vụ karaoke đã không đáp ứng các quy định của pháp luật về điều kiện hoạt động, điều kiện an toàn về phòng cháy, chữa cháy thì mới có đủ căn cứ để xác định cơ sở kinh doanh này có trách nhiệm bồi thường thiệt hại.  Điều này có nghĩa là, nếu vụ việc xảy ra không phải do lỗi của cơ sở kinh doanh thì sẽ không thể buộc cơ sở kinh doanh phải chịu trách nhiệm.

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Ghi chú:

    Văn bản hợp nhất 3201/VBHN-BVHTTDL năm 2013 hợp nhất Nghị định về Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng do Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành, hợp nhất:

    • Nghị định 79/2012/NĐ-CP về Quy định biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang; thi người đẹp và người mẫu; lưu hành, kinh doanh bản ghi âm, ghi hình ca múa nhạc, sân khấu
    • Nghị định 01/2012/NĐ-CP sửa đổi, thay thế, hủy bỏ quy định có liên quan đến thủ tục hành chính thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch
    • Nghị định 103/2009/NĐ-CP ban hành Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng
    Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.