This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Corporate Law
Asked May 17, 2017

Luật Doanh nghiệp – Tính hợp pháp, trung thực và chính xác của các thông tin kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp

  • 1 Answer
  • 252 Views

Cách đây 3 năm, bác tôi thành lập doanh nghiệp tư nhân X. Hiện nay, do nhu cầu mở rộng sản xuất, bác tôi muốn nhờ một vài người bà con đứng tên dùm để làm thủ tục thành lập một công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên. Theo ý định của bác, vốn góp trong Công ty TNHH X sẽ chỉ do bác tôi góp, những người còn lại chỉ là thành viên danh nghĩa, không có vốn góp trong công ty. Số vốn danh nghĩa này sẽ được bác tôi cân đối, phân chia theo tỷ lệ phần trăm vốn góp cho khớp với số vốn điều lệ được ấn định trước. Xin hỏi Luật sư, bác tôi có thể làm như vậy hay không?

Answer 1

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, bác quý khách không được phép nhờ một vài người bà con đứng tên trên danh nghĩa (thực chất những người này không có góp vốn vào công ty) để thành lập một công ty trách nhiệm hữu hạn. Bởi lẽ, Điều 4 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp (“Nghị định 78/2015/NĐ-CP”) quy định:

Điều 4. Nguyên tắc áp dụng giải quyết thủ tục đăng ký doanh nghiệp

1. Người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp tự kê khai hồ sơ đăng ký doanh nghiệp và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính hợp pháp, trung thực và chính xác của các thông tin kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp. Trường hợp doanh nghiệp có nhiều người đại diện theo pháp luật, chữ ký của những người đại diện theo pháp luật trong h sơ đăng ký doanh nghiệp có giá trị pháp lý như nhau.

2. Cơ quan đăng ký kinh doanh chịu trách nhiệm về tính hợp lệ của hồ sơ đăng ký doanh nghiệp, không chịu trách nhiệm về những vi phạm pháp luật của doanh nghiệp và người thành lập doanh nghiệp.

3. Cơ quan đăng ký kinh doanh không giải quyết tranh chấp giữa các thành viên, cổ đông của công ty với nhau hoặc với tổ chức, cá nhân khác hoặc giữa doanh nghiệp với tổ chức, cá nhân khác”.

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Nghị định 78/2015/NĐ-CP, danh sách thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên là một trong những thông tin kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp. Do đó, hành vi khi kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp, bác quý khách kê khai không chính xác về thành viên và vốn góp của từng thành viên (toàn bộ vốn góp của Công ty X hoàn toàn do bác quý khách bỏ ra, các thành viên còn lại không góp vốn mà chỉ đứng tên trong hồ sơ kê khai) nhằm mục đích để hợp thức hóa hồ sơ đăng ký doanh nghiệp là không hợp pháp.

Với hành vi này, bác quý khách có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng và bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền buộc đăng ký thay đổi và thông báo lại các thông tin doanh nghiệp đã kê khai không trung thực, không chính xác theo quy định tại Điều 24 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư. Cụ thể:

Điều 24. Vi phạm quy định về kê khai hồ sơ đăng ký doanh nghiệp

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi kê khai không trung thực, không chính xác nội dung hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc đăng ký thay đổi và thông báo lại các thông tin doanh nghiệp đã kê khai không trung thực, không chính xác”.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.