This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược - Kê đơn thuốc gây nghiện để giảm đau cho bệnh nhân

  • 1 Answer
  • 742 Views

Đầu tháng 03/2015, phòng khám đa khoa của chúng tôi có tiếp nhận bệnh nhân X, được chuẩn đoán là mắc chứng u sơ tử cung, bác sĩ S đã kê toa có sử dụng thuốc gây nghiện (có tên khoa học là Diazapam được quy định trong danh mục các chất ma tuý độc dược, dùng trong lĩnh vực y tế) để giảm đau cho bệnh nhân. Theo đó, nhà thuốc của phòng khám đã bán thuốc cho bệnh nhân X theo đơn thuốc được kê của bác sĩ S. Trong đợt thanh tra vừa rồi, Sở Y tế đã yêu cầu phòng khám của chúng tôi giải trình về việc sử dụng sai thuốc gây nghiện. Cho tôi hỏi trong trường hợp này, chúng tôi có thể bị xử lý như thế nào thưa luật sư?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật hiện hành, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thể kê đơn thuốc gây nghiện để giảm đau cho bệnh nhân, khi chuẩn đoán xác định người bệnh ung thư hoặc người bệnh AIDS. Trong trường hợp này người kê đơn phải hướng dẫn cho người bệnh hoặc người nhà của người bệnh cam kết về sử dụng thuốc gây nghiện cho người bệnh vào phần cam kết tại trang 2 Sổ Điều trị bệnh cần chữa trị dài ngày (nội dung cam kết quy định tại Phụ lục số 05 ban hành kèm theo Thông tư 05/2016/TT-BYT quy định về kê đơn thuốc trong điều trị ngoại trú).

[Khoản 1 Điều 8 Thông tư 05/2016/TT-BYT]

Điều 8. Kê đơn thuốc gây nghiện để giảm đau cho người bệnh ung thư hoặc người bệnh AIDS

1. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi chẩn đoán xác định người bệnh ung thư hoặc người bệnh AIDS thì làm Bệnh án Điều trị ngoại trú cho người bệnh và cấp Sổ Điều trị bệnh cần cha trị dài ngày cho người bệnh. Người kê đơn hướng dn người bệnh hoặc người nhà của người bệnh cam kết về sử dụng thuc gây nghiện cho người bệnh vào phần cam kết tại trang 2 Sổ Điều trị bệnh cần chữa trị dài ngày (nội dung cam kết quy định tại Phụ lục số 05 ban hành kèm theo Thông tư này).

Trong vụ việc này, mặc dù bệnh nhân X không được xác định là bệnh ung thư hay bệnh AIDS, nhưng bác sĩ S đã kê đơn thuốc có sử dụng thuốc gây nghiện để giảm đau cho bệnh nhân. Dẫn đến việc phòng khám của quý khách đã cung cấp thuốc gây nghiện không đúng đối tượng mà pháp luật quy định. Do đó, cơ sở khám chữa bệnh của quý khách có thể bị áp dụng hình thức phạt tiền với mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở bán lẻ hoặc phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với cơ sở bán buôn trong trường hợp này.

[Khoản 3 Điều 45 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế]

“Điều 45. Vi phạm quy định về thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở bán lẻ hoặc phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với cơ sở bán buôn thực hiện hành vi bán thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc không đúng đối tượng sử dụng hoặc cơ sở không có giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc gây nghiện, thuốc hướng tâm thần và tiền chất dùng làm thuốc theo quy định của pháp luật.”

Ngoài ra với hành vi bán thuốc gây nghiện không đúng đối tượng sử dụng như trên, phòng khám của quý khách còn bị áp dụng hình thức phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng[1] .Đồng thời, pháp luật còn yêu cầu phòng khám của quý khách buộc phải tiêu hủy số thuốc do thực hiện hành vi vi phạm nêu trên.[2]

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

 

[1]  Khoản 4 Điều 45 Nghị định 176/2013/NĐ-CP

[2]  Khoản 5 Điều 45 Nghị định 176/2013/NĐ-CP

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.