This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược – Nghĩa vụ sử dụng nhãn hiệu

  • 1 Answer
  • 160 Views

Cơ sở sản xuất thuốc y học cổ truyền A của tôi đã được thành lập gần 10 năm nay, chúng tôi đã nghiên cứu và cho ra đời dòng sản phẩm thuốc trị ho bổ phổi Hạnh Nhân Khu Phong Bổ Phổi, và sản phẩm này đã được cấp Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp về tên kiểu dáng “nhãn sản phẩm” trong đó cũng thể hiện các chi tiết là Hạnh Nhân Khu Phong Bổ Phổi. Đến đầu tháng 10/2016, chúng tôi có nhận được thông báo từ phía công ty B cũng có chức năng sản xuất kinh doanh thuốc y học cổ truyền, họ cho rằng chúng tôi đã có hành vi vi phạm nhãn hiệu hàng hóa với dấu hiệu “Hạnh Nhân” đối với dòng sản phẩm trên. Chúng tôi được biết dòng sản phẩm thuốc trị ho của công ty B bị Cục quản lý dược đình chỉ lưu hành và rút ra khỏi danh mục dược Việt Nam từ tháng 08/2008. Cho tôi hỏi việc yêu cầu của công ty B có phù hợp với quy định của pháp luật không?

Answer 1

Theo quy định tại Khoản 16 Điều 4 Văn bản hợp nhất 19/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật sở hữu trí tuệ do Văn phòng Quốc hội ban hành (“Văn bản hợp nhất 19/VBHN-VPQH”) thì “Nhãn hiệu là dấu hiệu dùng để phân biệt hàng hóa, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân khác nhau”. Có thể nói, thông qua các dấu hiệu được bảo vệ như trên, người tiêu dùng sẽ hình dung, liên tưởng tới chất lượng, uy tín, cũng như những đặc tính ưu việt của hàng hóa, dịch vụ mà quyết định có sử dụng hay không.

Theo quy định tại Điểm a khoản 1 Điều 129 Văn bản hợp nhất 19/VBHN-VPQH năm 2013, có thể nhận thấy hành vi xâm phạm quyền đối với nhãn hiệu gồm 3 đặc điểm:

(i) có hành vi sử dụng dấu hiệu

(ii) dấu hiệu được sử dụng trùng với nhãn hiệu được bảo hộ

(iii) hàng hóa, dịch vụ của hai bên trùng nhau

Trong trường hợp này, sản phẩm của cơ sở quý khách và công ty B là trùng nhau, đều là thuốc trị ho dạng nước và có chung dấu hiệu nhãn hiệu “Hạnh Nhân”. Tuy nhiên, hành vi của quý cơ sở không thỏa mãn đặc điểm “dấu hiệu được sử dụng trùng với nhãn hiệu được bảo hộ”. Bởi, sản phẩm thuốc trị ho có nhãn hiệu “Hạnh Nhân” của công ty B đã không còn tồn tại trên thị trường do đã bị Cục quản lý dược đình chỉ lưu hành từ tháng 08/2008, do đó khi sản phẩm của công ty B đã không được lưu hành thì không thể cho rằng gây nhầm lẫn cho người tiêu dùng.

Như vậy, với các phân tích và lập luận như trên, chúng tôi cho rằng nhận định của công ty B đối với việc cho rằng cơ sở kinh doanh của quý khách vi phạm nhãn hiệu hàng hóa là không phù hợp với quy định của pháp luật.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Ghi chú:

Văn bản hợp nhất 19/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật sở hữu trí tuệ do Văn phòng Quốc hội ban hành, hợp nhất:

  • Luật Sỡ hữu trí tuệ 2005
  • Luật Sỡ hữu trí tuệ sửa đổi, bổ sung 2009
Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.