This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược – Bán thuốc cao hơn giá kê khai

  • 1 Answer
  • 262 Views

Tôi làm việc tại một công ty dược phẩm. Ngày 27/10/2015, Công ty tôi có Bảng kê khai giá thuốc số 22/MK-KKGT/2015 kê khai giá bán buôn dự kiến của thuốc X 40mg là 129.000 đồng/lọ. Tuy nhiên, sau ngày 27/11/2015, theo chỉ thị của cấp trên, công ty tôi đã bán thuốc này cho 3 đơn vị là Bệnh viện A, Bệnh viện Đa khoa B, Nhà thuốc Bệnh viện Đa khoa C với giá 144.999,75 đồng/lọ. Xin hỏi việc bán thuốc với giá chênh lệch như vậy có vi phạm pháp luật hay không?

Answer 1

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, hành vi quý công ty bán thuốc với giá chênh lệch so với bảng kê khai là không hợp pháp. Bởi lẽ, Điểm i Khoản 5 Điều 6 Luật Dược 2016 quy định:

“Điều 6. Những hành vi bị nghiêm cấm

5. Kinh doanh dược thuộc một trong các trường hợp sau đây:

i) Bán thuốc cao hơn giá kê khai, giá niêm yết.

…”

Dựa theo thông tin quý công ty cung cấp cho chúng tôi, trong Bảng kê khai giá thuốc số 22/MK-KKGT/2015 kê khai giá bán buôn dự kiến của thuốc X 40mg là 129.000 đồng/lọ. Trong khi đó, thực tế quý công ty đã bán cùng loại thuốc này cho 3 đơn vị là Bệnh viện Đa khoa A, Bệnh viện Đa khoa B, Nhà thuốc Bệnh viện Đa khoa C với giá 144.999,75 đồng/lọ. Do đó, với hành vi này, quý công ty sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 47 và Khoản 5 Điều 4 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế. Cụ thể:

[Điểm c Khoản 1 Điều 47 Nghị định 176/2013/NĐ-CP]

Điều 47. Vi phạm quy định về quản lý giá thuốc

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

c) Bán thuốc cao hơn giá thuốc kê khai do đối tượng có trách nhiệm phải kê khai giá thuốc theo quy định của pháp luật;

...”

[Khoản 5 Điều 4 Nghị định 176/2013/NĐ-CP]

Điều 4. Quy định về mức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức

5. Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.