This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược – Cho thuê chứng chỉ hành nghề dược

  • 1 Answer
  • 1107 Views

Tôi được cấp Chứng chỉ hành nghề dược cách đây 01 năm nhưng hiện tại chưa có nhu cầu dùng tới. Biết được điều này, thông qua bạn bè tôi, một chị tên Hồng đã ngỏ ý muốn thuê lại Chứng chỉ hành nghề này. Chị Hồng bảo cứ yên tâm, khi có Thanh tra đến kiểm tra, chị ấy sẽ lấy lý do dược sĩ  vừa đi công chuyện để biện minh cho việc dược sĩ vắng mặt tại nhà thuốc và sau đó sẽ gọi điện cho tôi chạy đến. Xin hỏi Luật sư tôi có thể thỏa thuận cho chị Hồng thuê lại Chứng chỉ như vậy không?

Answer 1

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, hành vi quý khách cho thuê Chứng chỉ hành nghề dược của mình là không hợp pháp. Bởi lẽ, Khoản 9 Điều 6 Luật Dược 2016 quy định:

“Điều 6. Những hành vi bị nghiêm cấm

9. Thuê, mượn, cho thuê, cho mượn hoặc cho người khác sử dụng Chứng chỉ hành nghề dược, Giấy chứng nhận đủ Điều kiện kinh doanh dược để hành nghề hoặc kinh doanh dược.

…”

Với hành vi này, quý khách sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 8 và Khoản 2 Điều 4 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dung. Cụ thể:

[Điểm a Khoản 2 Điều 8 Nghị định 185/2013/NĐ-CP]

“Điều 8. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh, chứng chỉ hành nghề

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Cho thuê, cho mượn, đưa cầm cố, thế chấp, bán, chuyển nhượng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hàng hóa, dịch vụ kinh doanh có điều kiện hoặc chứng chỉ hành nghề;

…”

 [Khoản 2 Điều 4 Nghị định 185/2013/NĐ-CP]

“Điều 4. Áp dụng các hình thức xử phạt hành chính và biện pháp khắc phục hậu quả

2. Hình thức phạt tiền quy định tại Nghị định này là hình thức xử phạt chính và mức tiền phạt quy định tại Nghị định này là áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính do cá nhân thực hiện. Trường hợp hành vi vi phạm hành chính do tổ chức thực hiện thì phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định đối với cá nhân.

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.