This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược - Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền

  • 1 Answer
  • 248 Views

Tôi trước đây từng bị nghiện thuốc lá nặng. Trong thời gian tham gia quân ngũ năm 1985, tôi tình cờ được một cụ già chỉ cho bài thuốc có tác dụng cai thuốc. Thấy bài thuốc quá công hiệu, giúp nhiều người nghiện thuốc lá cai thuốc thành công nên tôi đã xin cụ già truyền dạy và mong muốn sau này sẽ có dịp giúp người khác. Ban đầu cụ từ chối vì cho rằng đó là phương thuốc gia truyền, không thể tiết lộ cho người ngoài nhưng mãi về sau, thấy tôi kiên trì nên cụ đồng ý truyền nghề lại. Hiện nay, ngoài công việc trên nương rẫy, thỉnh thoảng tôi vẫn điều chế vài chai thuốc cai nghiện thuốc lá để bán. Tuy nhiên khi nhiều người tới mua thì tôi gặp áp lực từ phía Sở Y tế. Họ nói rằng tôi không có Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền. Xin hỏi Luật sư điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền đối với bài thuốc có tác dụng cai thuốc nói trên là gì? Trường hợp của tôi có thể gặp những vướng mắc gì trong thủ tục?

Answer 1

Vấn đề pháp lý trước tiên cần xác định, loại thuốc cai nghiện thuốc lá của quý khách có phải là thuốc gia truyền hay không? Để trả lời câu hỏi này, Điều 2 Quy chế Xét duyệt cấp “Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền” ban hành kèm theo Quyết định 39/2007/QĐ-BYT về Quy chế xét duyệt cấp “Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền” do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành quy định, bài thuốc gia truyền là bài thuốc kinh nghiệm lâu đời của dòng tộc, gia đình truyền lại, có hiệu quả điều trị với một bệnh nhất định, có tiếng ở trong vùng, được nhân dân tín nhiệm, được Hội Đông y và y tế xã/phường/thị trấn sở tại và Sở Y tế công nhận.

Theo đó, Điều 4 Quy chế Xét duyệt cấp “Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền” quy định, một người được cấp Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền khi thỏa mãn các điều kiện sau đây:

  • Có đủ năng lực hành vi dân sự;
  • Có quyền thừa kế theo quy định của pháp luật;
  • Biết cụ thể các vị thuốc và thành phần bài thuốc, cách bào chế, cách sử dụng, liều dùng, đường dùng, chỉ định, chống chỉ định và chẩn đoán bệnh; và
  • Được chính quyền địa phương (xã/phường/thị trấn) chứng nhận là người được dòng tộc, gia đình có bài thuốc gia truyền lâu năm, có hiệu quả điều trị một bệnh nhất định, được nhân dân trong vùng tín nhiệm và không có sự tranh chấp dân sự về bài thuốc đó đồng ý truyền cho.

Mặt khác, hồ sơ để xét duyệt cấp “Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền” theo quy định tại Điều 7 Quy chế Xét duyệt cấp “Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền” bao gồm:

  • Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền gửi Sở Y tế tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương. Đơn có xác nhận của Chi hội Đông y, Trạm y tế và UBND xã, phường, thị trấn nơi người có bài thuốc cư trú; 
  • Sơ yếu lý lịch ghi rõ quá trình hoạt động chuyên môn về y học cổ truyền của dòng tộc, gia đình và bản thân (có xác nhận của UBND xã, phường, thị trấn nơi cư trú);
  • Bản giải trình về bài thuốc gia truyền;
  • Tư liệu chứng minh hiệu quả điều trị của bài thuốc;
  • Văn bản xác nhận được quyền thừa kế bài thuốc đó theo quy định của pháp luật hiện hành, được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận) hoặc công chứng chứng thực;
  • Giấy khám sức khỏe do bệnh viện từ cấp quận, huyện trở lên cấp; và
  • Hai ảnh cỡ 4 x 6 cm, chụp kiểu chứng minh thư nhân dân.
  • Với quy định trên, khi tiến hành hoàn tất thủ tục để xét duyệt cấp “Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền”, quý khách có thể gặp những trở ngại sau đây:

    • Thứ nhất, bài thuốc cai thuốc lá của quý khách không phải là do dòng tộc, gia đình truyền lại mà do người khác truyền lại. Theo đó, trường hợp được người ngoài dòng tộc, gia đình truyền lại liệu có được xem là bài thuốc gia truyền hay không thì Quy chế không có quy định cụ thể.
    • Thứ hai, có thể thấy rằng hồ sơ để xét duyệt cấp “Giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền” yêu cầu phải có văn bản xác nhận quý khách được quyền thừa kế bài thuốc. Trong khi đó, dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, rất khó để quý khách thực hiện điều này, bởi lẽ cụ già truyền lại bài thuốc cho quý khách không rõ còn sống hay không để xác nhận việc cụ đồng ý cho quý khách thừa kế bài thuốc.

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.