This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược – Từ chối cấp cứu bệnh nhân

  • 1 Answer
  • 188 Views

Đêm ngày 20/03/2017, ba tôi bị lên máu nên tôi có đưa ba tôi đến cấp cứu tại Bệnh viện huyện. Mặc dù hết sức gấp rút nhưng bác sỹ trực ca ở đây lại có thái độ hách dịch và phớt lờ, từ chối cấp cứu cho ba tôi. Xin hỏi hành vi trên có vi phạm pháp luật không và nếu vi phạm thì bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật?

Answer 1

Khoản 1 Điều 35 Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2009 quy định, người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh phải có nghĩa vụ kịp thời sơ cứu, cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh cho người bệnh, trừ trường hợp quy định tại Điều 32 của Luật Khám bệnh chữa bệnh năm 2009. Theo đó, Điều 32 quy định:

Điều 32. Quyền từ chối khám bệnh, chữa bệnh

1. Được từ chối khám bệnh, chữa bệnh nếu trong quá trình khám bệnh, chữa bệnh mà tiên lượng bệnh vượt quá khả năng hoặc trái với phạm vi hoạt động chuyên môn của mình, nhưng phải báo cáo với người có thẩm quyền hoặc giới thiệu người bệnh đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác để giải quyết. Trong trường hợp này, người hành nghề vẫn phải thực hiện việc sơ cứu, cấp cứu, theo dõi, chăm sóc, điều trị người bệnh cho đến khi người bệnh được chuyển đi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác.

2. Được từ chối khám bệnh, chữa bệnh nếu việc khám bệnh, chữa bệnh đó trái với quy định của pháp luật hoặc đạo đức nghề nghiệp.

Dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, có thể thấy rằng trường hợp bác sỹ trực ca ở Bệnh viện huyện có thái độ hách dịch và từ chối cấp cứu cho ba quý khách không thuộc các trường hợp được quyền từ chối trên. Do đó, hành vi này là không hợp pháp theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2009. Cụ thể:

Điều 6. Các hành vi bị cấm

1. Từ chối hoặc cố ý chậm cấp cứu người bệnh

…”

Với hành vi này, vị bác sĩ sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng theo quy định tại Điểm e Khoản 5 Điều 28 và Khoản 5 Điều 4 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế. Cụ thể:

[Điểm e Khoản 5 Điều 28 Nghị định 176/2013/NĐ-CP]

Điều 28. Vi phạm quy định về hành nghề và sử dụng chứng chỉ hành nghề của người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh

5. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

e) Không khẩn trương sơ cứu, cấp cứu người bệnh; từ chối khám bệnh, chữa bệnh cho người bệnh, trừ trường hợp được quyền từ chối khám bệnh, chữa bệnh theo quy định của pháp luật.

…”

[Khoản 5 Điều 4 Nghị định 176/2013/NĐ-CP]

Điều 4. Quy định về mức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức

5. Mức phạt tiền quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.