This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Pharmacy Law
Asked May 17, 2017

Luật Dược – Từ chối chữa bệnh

  • 1 Answer
  • 282 Views

Cách đây con trai tôi bị sốt cao, phát ban, thỉnh thoảng mê man nên tôi có đưa con đến Bệnh viện X để điều trị. Tại đây bác sĩ yêu cầu con tôi nằm theo dõi vài ngày. Hiện tại tôi thấy con tôi bớt sốt, cháu thường xuyên đòi về nhà. Thấy vậy tôi có xin bác sĩ cho cháu về nhưng không được đồng ý. Xin hỏi nếu tôi tự ý đem con trai về nhà thì có sao không?

Answer 1

Căn cứ theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, đồng thời dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi chưa để khẳng định ngay là quý khách có thể tự ý đem con trai về nhà hay không. Bởi lẽ, Khoản 2 Điều 12 và Khoản 1 Điều 66 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009 quy định:

[Khoản 2 Điều 12 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009]

Điều 12. Quyền được từ chối chữa bệnh và ra khỏi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

2. Được ra khỏi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khi chưa kết thúc điều trị nhưng phải cam kết tự chịu trách nhiệm bằng văn bản về việc ra khỏi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trái với quy định của người hành nghề, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 66 của Luật này.

[Khoản 1 Điều 66 Luật Khám bệnh chữa bệnh 2009]

Điều 66. Bắt buộc chữa bệnh

1. Các trường hợp bắt buộc chữa bệnh theo quy định của Luật này bao gồm:

a) Mắc bệnh truyền nhiễm nhóm A theo quy định của pháp luật về phòng, chống bệnh truyền nhiễm;

b) Bệnh tâm thần ở trạng thái kích động, trầm cảm có ý tưởng, hành vi tự sát hoặc gây nguy hiểm cho người khác theo quy định của pháp luật

…”

Theo đó,  Điểm a Khoản 1 Điều 3 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007 quy định, các bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A bao gồm bệnh bại liệt; bệnh cúm A-H5N1; bệnh dịch hạch; bệnh đậu mùa; bệnh sốt xuất huyết do vi rút Ê - bô - la (Ebola), Lát-sa (Lassa) hoặc Mác-bớc (Marburg); bệnh sốt Tây sông Nin (Nile); bệnh sốt vàng; bệnh tả; bệnh viêm đường hô hấp cấp nặng do vi rút và các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm mới phát sinh chưa rõ tác nhân gây bệnh. Như vậy, nếu con trai quý khách không mắc các bệnh trên thì quý khách có thể đưa cháu ra khỏi bệnh viện mặc dù chưa kết thúc điều trị nhưng phải cam kết tự chịu trách nhiệm bằng văn bản.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.