This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Criminal Law
Asked May 15, 2017

Luật Hình sự - Tội không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm

  • 1 Answer
  • 356 Views

Mấy hôm trước, trên đường về nhà, bố tôi có gặp một tai nạn giao thông. Dù được nhờ chở người gặp nạn đang nguy kịch đi cấp cứu vì xe cứu thương đến không kịp nhưng bố tôi đã từ chối. Về sau được biết người gặp tai nạn đã tử vong do mất máu quá nhiều, không kịp được cấp cứu và chữa trị. Người nhà của người gặp nạn đang có ý định sẽ khởi kiện bố tôi. Tôi xin hỏi Luật sư trong trường hợp này bố tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, bố của quý khách có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng” đối với hành vi từ chối chở người gặp nạn đang nguy kịch đi cấp cứu. Cụ thể căn cứ tại Khoản 1 Điều 102 Bộ luật Hình sự 1999:

Điều 102. Tội không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng

1. Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.”

Dựa vào những thông tin mà quý khách cung cấp, với quy định trên, để kết luận bố của quý khách có phạm tội “Không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng” hay không, cần phân tích các yếu tố cấu thành tội phạm quy định tại Điều 102 Bộ luật Hình sự 1999. Cụ thể:

  • Về khách thể của tội phạm

Khách thể của tội phạm là quan hệ xã hội được luật Hình sự bảo vệ và bị tội phạm xâm hại hoặc đe dọa xâm hại. Trong trường hợp này, khách thể của tội phạm mà bố của quý khách đã xâm hại là quyền được cứu sống khi đang ở trong tình trạng nguy hiểm của người gặp tai nạn giao thông.

  • Về mặt khách quan của tội phạm

Mặt khách quan của tội phạm là mặt bên ngoài của tội phạm, bao gồm những biểu hiện của tội phạm diễn ra hoặc tồn tại bên ngoài yếu tố khách quan. Trong trường hợp này:

  • Hành vi trái pháp luật
  • Bố của quý khách đã từ chối cứu giúp (chở người gặp nạn đang nguy kịch đi cấp cứu) mặc dù có thể cảm nhận được tình trạng nguy hiểm của người gặp nạn và có điều kiện để thực hiện việc này, tội phạm thực hiện bằng hành vi không hành động. Hành vi của bố quý khách là hành vi trái pháp luật.

  • Về hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Người gặp nạn chết.

  • Về mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật và hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Hành vi trái pháp luật xảy ra trước hậu quả nguy hiểm cho xã hội về mặt thời gian và hành vi trái pháp luật phải chứa đựng khả năng làm phát sinh hậu quả nguy hiểm. Trong trường hợp này, vì bố quý khách đã không cứu giúp dù có điều kiện nên người gặp nạn đã mất nhiều máu, không kịp được cấp cứu và chữa trị dẫn đến chết.

    • Về chủ thể của tội phạm

    Bố của quý khách có đầy đủ năng lực trách nhiệm hình sự và đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự 1999:

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.”

    Trong trường hợp này, bố của quý khách được xác định là chủ thể của tội phạm.

    • Về mặt chủ quan của tội phạm

    Bố của quý khách biết rõ người gặp nạn đang ở trong tình trạng nguy hiểm và nếu không được cứu thì sẽ chết; đồng thời, bố của quý khách cũng biết mình có điều kiện cứu người mà cố tình không cứu, tuy không mong muốn người gặp nạn sẽ chết nhưng vẫn có ý thức để mặc cho hậu quả xảy ra. Do đó, trong trường hợp này, lỗi của bố quý khách là lỗi cố ý gián tiếp căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 9 Bộ luật Hình sự 1999:

    Điều 9. Cố ý phạm tội

    Cố ý phạm tội là phạm tội trong những trường hợp sau đây:

    ….

    2. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quả của hành vi đó có thể xẩy ra, tuy không mong muốn nhưng vẫn có ý thức để mặc cho hậu quả xảy ra.”

    Như vậy, nếu có đủ căn cứ, bố của quý khách sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng” và có thể sẽ bị phạtcảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba (03) tháng đến hai (02) năm, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 102 Bộ luật Hình sự 1999.

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.