This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Criminal Law
Asked May 15, 2017

Luật Hình sự - Tội giết người

  • 1 Answer
  • 249 Views

Gia đình anh chị tôi trước đây vốn rất giàu có, cả hai có với nhau cháu bé tính đến nay được 3 tuổi. Năm 2015, anh rể tôi mất vì tai nạn giao thông. Từ đó đến nay, việc làm ăn cũng gặp nhiều khó khăn dẫn đến thua lỗ nặng nề và đỉnh điểm là tháng 10/2016, công ty của chị tôi bị phá sản. Do quá chán nản nên tháng 12/2016, chị tôi ôm con mình nhảy sông tự tử. Mọi người tình cờ phát hiện nên chị tôi kịp thời được cứu sống nhưng đứa bé thì đã tử vong. Một người bạn nói rằng, trong trường hợp này chị tôi vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Xin hỏi Luật sư, điều này có đúng không?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, chị của quý khách sẽ bị truy cứu về “Tội giết người”; bởi lẽ, Điều 93 Bộ luật Hình sự 1999 quy định:

Điều 93. Tội giết người

1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Giết nhiều người;

b) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

c) Giết trẻ em;

d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại phạm một tội rất nghiêm trọng  hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng;

g)  Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

h)  Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

i)  Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

k)  Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

m) Thuê giết người hoặc giết  người thuê;

n)  Có tính chất côn đồ;

o)  Có tổ chức;

p)  Tái phạm nguy hiểm;

q) Vì động cơ đê hèn.

2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.

Với quy định trên, đồng thời dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, có thể thấy rằng hành vi của chị quý khách đã thỏa mãn các yếu tố cấu thành tội phạm. Cụ thể:

  • Về khách thể của tội phạm

Quan hệ xã hội bị xâm phạm ở đây là tính mạng của con người. Trong trường hợp này, đối tượng tác động là cháu bé 03 tuổi.

  • Về mặt khách quan của tội phạm

Mặt khách quan của tội phạm là mặt bên ngoài của tội phạm, bao gồm những biểu hiện của tội phạm diễn ra hoặc tồn tại bên ngoài yếu tố khách quan. Trong trường hợp này:

  • Hành vi trái pháp luật
  • Trên thực tế đã xảy ra hành vi tác động trái pháp luật đến tính mạng của cháu bé, cụ thể là tháng 12/2016, chị quý khách đã ôm con mình nhảy sông tự tử.

  • Về hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Hậu quả là cháu bé chết.

  • Về mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật và hậu quả nguy hiểm cho xã hội
  • Hành vi trái pháp luật xảy ra trước hậu quả nguy hiểm cho xã hội về mặt thời gian và hành vi trái pháp luật phải chứa đựng khả năng làm phát sinh hậu quả nguy hiểm. Trong trường hợp này, hànhvi của chị quý khách chính là nguyên nhân chính dẫn đến cái chết của cháu bé.

    • Về mặt chủ quan của tội phạm

    Đây là lỗi cố ý trực tiếp theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Bộ luật Hình sự 1999, bởi vì chị quý kháchnhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hành vi của mình có thể gây cái chết cho cháu bé nhưng vẫn mong muốn hậu quả xảy ra. Cụ thể:

    Điều 9. Cố ý phạm tội

    Cố ý phạm tội là phạm tội trong những trường hợp sau đây:

    1. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quảcủa hành vi đó và mong muốn hậu quả xẩy ra;

     2. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quả của hành vi đó có thể xẩy ra, tuy không mong muốn nhưng vẫn có ý thức để mặc cho hậu quả xảy ra.

    • Về chủ thể của tội phạm

    Dựa trên thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, chị quý khách được xác định là người đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự 1999, có năng lực trách nhiệm hình sự đầy đủ.

    Theo đó, khi chị quý khách bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này, chị quý khách sẽ bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hìnhtheo quy định  tại Điểm c Khoản 1 Điều 93 Bộ luật Hình sự 1999.

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.