This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Criminal Law
Asked May 17, 2017

Luật Hình sự - Tội hành hạ người khác

  • 1 Answer
  • 182 Views

Con trai tôi cháu hiện nay mới được 2 tuổi rưỡi. Cách đây vài hôm, sau khi đón con từ nhà trẻ về thì tôi thấy trên người con có một số vết bầm tím. Tôi lên trường xem camera thì thấy cô giáo của cháu thường xuyên có hành vi đánh, tát, chửi bới cháu cũng như các bé khác trong lớp những lúc các cháu không chịu ăn cơm. Xin hỏi Luật sư, những hành vi này sẽ bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật?

Answer 1

Dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, nếu tính chất, mức độ của hành vi chưa đủ yếu tố cấu thành tội phạm, cô giáo của con quý khách có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng theo như quy định tại Khoản 2 Điều 27 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em. Cụ thể:

“Điều 27. Vi phạm quy định về cấm ngược đãi trẻ em; lợi dụng trẻ em vì mục đích trục lợi; ngăn cản trẻ em tham gia hoạt động xã hội

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Xâm phạm thân thể, gây tổn hại về sức khỏe đối với trẻ em;

b) Bắt nhịn ăn, nhịn uống, không cho hoặc hạn chế vệ sinh cá nhân; bắt sống ở nơi có môi trường độc hại, nguy him hoặc các hình thức đi xử ti tệ khác với trẻ em;

c) Gây tổn thương về tinh thần, xúc phạm nhân phẩm, danh dự, lăng nhục, chửi mắng, đe dọa, làm nhục, cách ly, sao nhãng ảnh hưng đến sự phát triển của trẻ em;

d) Dùng các biện pháp trừng phạt để dạy trẻ em làm trẻ em tổn thương, đau đớn về thể xác, tinh thần;

đ) Thường xuyên đe dọa trẻ em bằng các hình ảnh, âm thanh, con vật, đồ vật làm trẻ em sợ hãi, tổn thương tinh thần.

…”

Trong trường hợp tính chất, mức độ hành vi của cô giáo của con quý khách đủ yếu tố cấu thành tội phạm, người này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội hành hạ người khác”. Bởi lẽ, Điều 110 Bộ luật Hình sự 1999 quy định:

Điều 110. Tội hành hạ người khác 

1. Người nào đối xử tàn ác với người lệ thuộc mình thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Đối với người già, trẻ em, phụ nữ có thai hoặc người tàn tật;

b) Đối với nhiều người.

Với quy định trên, đồng thời dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, có thể thấy rằng hành vi của cô giáo của con quý khách đã thỏa mãn các yếu tố cấu thành tội phạm. Cụ thể:

  • Về khách thể của tội phạm

Quan hệ xã hội bị xâm phạm ở đây là sức khỏe, thân thể của con người. Trong trường hợp này, đối tượng tác động là cháu bé 2 tuổi rưỡi, giữa cháu bé và cô giáo có mối quan hệ thầy trò với nhau.

  • Về mặt khách quan của tội phạm

Mặt khách quan của tội phạm là mặt bên ngoài của tội phạm, bao gồm những biểu hiện của tội phạm diễn ra hoặc tồn tại bên ngoài yếu tố khách quan. Trong trường hợp này, trên thực tế đã xảy ra hành vi trái pháp luật là cô giáo của cháu bé thường xuyên có hành vi đánh, tát, chửi bới cháu cũng như các bé khác trong lớp, làm cho các cháu phần nào tổn hại về sức khỏe và tinh thần.

  • Về mặt chủ quan của tội phạm

Đây là lỗi cố ý trực tiếp theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Bộ luật Hình sự 1999, bởi vì cô giáo cháu bé nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội nhưng vẫn mong muốn hậu quả xảy ra. Cụ thể:

Điều 9. Cố ý phạm tội

Cố ý phạm tội là phạm tội trong những trường hợp sau đây:

1. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quảcủa hành vi đó và mong muốn hậu quả xẩy ra;

 2. Người phạm tội nhận thức rõ hành vi của mình là nguy hiểm cho xã hội, thấy trước hậu quả của hành vi đó có thể xẩy ra, tuy không mong muốn nhưng vẫn có ý thức để mặc cho hậu quả xảy ra.

  • Về chủ thể của tội phạm

Cô giáo của cháu bé được xác định là người đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự 1999, có năng lực trách nhiệm hình sự đầy đủ.

Theo đó, khi bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này, người này sẽ bị phạt tù từ một năm đến ba năm theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 110 Bộ luật Hình sự 1999.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.