This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Civil Law
Asked May 10, 2017

Luật Hộ tịch - Thủ tục xin cấp giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân

  • 1 Answer
  • 337 Views

Tôi đăng ký hộ khẩu thường trú tại Phường 2, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh nhưng do tính chất công việc tôi thường sinh sống ở nhiều nơi khác. Sắp tới, tôi có nhu cầu vay vốn. Phía ngân hàng yêu cầu tôi phải nộp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Tuy nhiên, tôi không biết phải làm thế nào. Xin hỏi Luật sư, theo quy định pháp luật hiện hành, thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân như thế nào?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật hiện hành, để được cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân,quý khách cần chuẩn bị các giấy tờ cần thiết và nộp tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi quý khách có hộ khẩu thường trú, cụ thể ở đây là Uỷ ban nhân dân Phường 2, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh. Bởi lẽ, Khoản 1 Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch(“Nghị định 123/2015/NĐ-CP”) quy định như sau:

Điều 21. Thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

...”

Về hồ sơ cần chuẩn bị để tiến hành thủ tục xincấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 22 Nghị định 123/2015/NĐ-CP,quý khách phải nộp Tờ khai theo mẫu quy định. Trong trường hợp quý khách đã có vợ hoặc chồng nhưng đã ly hôn hoặc người vợ hoặc chồng đã chết thì còn phải xuất trình hoặc nộp giấy tờ hợp lệ để chứng minh. Nếu quý khách thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 37 của Nghị định 123/2015/NĐ-CP, tức là trường hợp công dân Việt Nam đã ly hôn, hủy việc kết hôn ở nước ngoài, sau đó về nước thường trú hoặc làm thủ tục đăng ký kết hôn mới tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Namthì ngoài những giấy tờ cần thiết nêu trên, quý khách còn phải nộp bản sao trích lục hộ tịch tương ứng.

Sau khi thực hiện thủ tục trên, trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, công chức tư pháp - hộ tịch sẽ kiểm tra, xác minh tình trạng hôn nhân của quý khách. Nếu thấy đủ điều kiện, quý khách sẽ được cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân với nội dung ghi đúng tình trạng hôn nhân cũng như mục đích sử dụng giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là để vay vốn ngân hàng của quý khách.

Tuy nhiên, quý khách cũng cần lưu ý rằng, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân chỉ có giá trị 6 tháng kể từ ngày cấp và quý khách chỉ được sử dụng nó cho mục đích vay vốn ngân hàng như thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, với mọi mục đích khác, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân này sẽ không có giá trị khi sử dụng theo quy định tại Điều 23 Nghị định 123/2015/NĐ-CP.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.