This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Family Law
Asked May 10, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên

  • 1 Answer
  • 229 Views

Cách đây 1 năm, nhân dịp sinh nhật, con trai tôi được ông bà nội tặng cho một chiếc xe máy hiệu X (giấy chứng nhận quyền sở hữu xe mang tên cháu). Hiện nay, con tôi đã đủ 17 tuổi. Bây giờ cháu không thích và có ý định tự ý bán chiếc xe này để mua xe khác. Tuy nhiên, vợ chồng tôi đều không đồng ý. Xin hỏi luật sư, theo quy định pháp luật hiện hành, con trai tôi có quyền tự ý bán chiếc xe này hay không?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, con trai quý khách không thể tự ý bán chiếc xe máy, mà cần phải có sự đồng ý của quý khách. Bởi lẽ, Khoản 2 Điều 77 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Điều 77. Định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự

...

2. Con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có quyền định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản để kinh doanh thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.

...”

Dựa trên thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, về nguyên tắc con trai quý khách đã có quyền định đoạt tài sản riêng của mình vì hiện tại cháu đã đủ 17 tuổi. Tuy nhiên, trong trường hợp này, vì tài sản là chiếc xe máy, tức là một động sản bắt buộc phải đăng ký quyền sở hữu theo như quy định tại Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành nên quyền sử dụng chiếc xe máy phải có sự đồng ý bằng văn bản của vợ chồng quý khách. Điều này có nghĩa là, con trai quý khách không thể tự ý bán chiếc xe máy.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.