This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Family Law
Asked May 10, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Quyền lưu cư sau khi ly hôn

  • 1 Answer
  • 243 Views

Trước khi kết hôn tôi được ba mẹ để lại một căn nhà tọa lạc ở huyện Nhà Bè, TP.HCM. Năm 2008, tôi kết hôn và vợ tôi cùng dọn đến sống chung ở ngôi nhà này và hai bên không có thỏa thuận nào về việc căn nhà là của chung hai vợ chồng. Hiện tại do mâu thuẫn nghiêm trọng nên chúng tôi đang làm thủ tục ly hôn. Tôi xin hỏi luật sư việc phân chia tài sản là căn nhà mà chúng tôi đang ở được giải quyết như thế nào và vợ tôi có được ở lại căn nhà nếu chưa tìm được nơi ở khác không?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, căn nhà tọa lạc ở huyện Nhà Bè, TPHCM được xác định là tài sản riêng của quý khách nên căn nhà sẽ không bị phân chia khi làm thủ tục ly hôn. Bên cạnh đó, trường hợp vợ của quý khách có khó khăn về chỗ ở sau khi ly hôn thì có thể lưu cư tại căn nhà trong thời hạn luật định.

Đối với căn nhà quý khách được ba mẹ để lại, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, đây là tài sản riêng do quý khách “có trước khi kết hôn”. Như vậy, căn nhà là tài sản riêng của quý khách và sẽ thuộc toàn quyền sở hữu của quý khách khi ly hôn, căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, cụ thể:

Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Điều 63 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, nếu vợ quý khách có khó khăn về chỗ ở thì quý khách và vợ có thể thỏa thuận về việc vợ quý khách có thể lưu cư tại căn nhà, nếu không có thỏa thuận thì vợ quý khách được quyền lưu cư trong thời hạn sáu (06) tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, tức là ngày bản án, quyết định của Tòa án về việc ly hôn có hiệu lực pháp luật:

Điều 63. Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn

Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.