This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Family Law
Asked May 10, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Xác lập lại quan hệ hôn nhân

  • 1 Answer
  • 274 Views

Tôi và vợ đã ly hôn do hiểu lầm một số chuyện. Hiện nay, khi đã giải quyết được, chúng tôi muốn quay lại để tạo điều kiện sống tốt nhất cho con. Tôi xin hỏi Luật sư vợ chồng tôi có thể làm việc này không?

Answer 1

Theo quy định pháp luật hiện hành, ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án. Sau khi ly hôn, hai bên không còn là vợ, chồng. Trong trường hợp này, căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, quý khách và vợ có thể quay lại nhưng phải tiến hành đăng ký kết hôn, cụ thể, “vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn”. Theo đó, để đăng ký kết hôn và quan hệ hôn nhân được pháp luật thừa nhận, quý khách và vợ cần đáp ứng các điều kiện kết hôn quy định tại Khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

  • Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  • Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
  • Không bị mất năng lực hành vi dân sự; và
  • Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các Điểm a, b, c và d Khoản 2 Điều 5 của Luật Hôn nhân và gia đình 2014.
  • [Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014]

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

    Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

    Please Login or Register to Submit Answer

    Directory ads
    Need to talk to a lawyer?

    Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.