This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Family Law
Asked May 10, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Buộc thành viên gia đình rời khỏi chỗ ở hợp pháp của họ

  • 1 Answer
  • 195 Views

Tôi và chồng kết hôn năm 2010. Năm 2011, chúng tôi được bố mẹ chồng cho căn nhà tọa lạc ở Quận Bình Thạnh, TPHCM để tiện cho việc đi lại và sinh sống. Trên giấy tờ ghi rõ căn nhà được tặng cho cả hai vợ chồng tôi và đã được công chứng. Gần đây, vì mâu thuẫn vợ chồng mà chồng tôi đuổi tôi ra khỏi nhà, bảo căn nhà đang ở là của bố mẹ chồng cho, nên chồng tôi có quyền quyết định. Tôi xin hỏi Luật sư chồng tôi làm vậy có đúng không?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, vì quý khách cũng có quyền sở hữu đối với căn nhà tọa lạc ở quận Bình Thạnh, TPHCM nên hành vi đuổi quý khách ra khỏi căn nhà của chồng quý khách là không đúng và hành vi này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, căn nhà trên được bố mẹ chồng quý khách tặng cho chung hai vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân và việc tặng cho đã được lập thành văn bản được công chứng; do đó, căn nhà được xác định là tài sản chung của vợ chồng, quý khách cũng có quyền sở hữu hợp pháp đối với căn nhà, quyền này được pháp luật ghi nhận và bảo vệ:

Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

Theo đó, căn nhà là chỗ ở hợp pháp của quý khách và quý khách hoàn toàn có thể ở tại căn nhà, việc đuổi quý khách ra khỏi nhà của chồng quý khách là hành vi vi phạm pháp luật về bình đẳng giữa vợ chồng cũng như nghĩa vụ sống chung với nhau của vợ chồng. Quý khách có thể tố cáo với cơ quan Công an cấp xã nơi chồng quý khách cư trú để giải quyết. Chồng của quý khách có thể bị phạt tiền từ 100 ngàn đồng đến 500 ngàn đồng đối với hành vi này căn cứ theo quy định tại Điều 57 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình (“Nghị định số 167/2013/NĐ-CP”). Cụ thể:

Điều 57. Hành vi trái pháp luật buộc thành viên gia đình ra khỏi chỗ ở  hợp pháp của họ

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi buộc thành viên gia đình ra khỏi chỗ ở hợp pháp của họ.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi thường xuyên đe dọa bằng bạo lực để buộc thành viên gia đình ra khỏi chỗ ở hợp pháp của họ.”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.