Anonymous
in Family Law
Asked May 05, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Ly hôn: Quyền nuôi con

  • 1 Answer
  • 190 Views

Tôi và vợ tôi có 1 bé trai (22 tháng tuổi). Tuy nhiên, do phát sinh mâu thuẫn giữa hai vợ chồng, chúng tôi đã quyết định ly hôn. Vợ tôi chỉ là nhân viên may (lương tháng 3 triệu) nhưng cứ muốn nuôi con. Mọi thứ chúng tôi đã thỏa thuận ổn thỏa duy chỉ có chuyện nuôi con là chưa thể thống nhất. Tôi muốn hỏi có cách nào để tôi có được quyền nuôi con hay không?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, về nguyên tắc, con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho người mẹ trực tiếp nuôi. Cụ thể, Điều 81 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

“2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Tuy nhiên, nguyên tắc này có ngoại lệ, đó là nếu quý khách có thể chứng minh được là vợ mình không đủ điều kiện trực tiếp để trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì quý khách vẫn có thể dành được quyền trực tiếp nuôi con dù con của quý khách hiện nay chỉ mới 22 tháng tuổi.

Để làm được điều này, quý khách cần chứng minh mình có thể đem đến cho con những điều kiện tốt nhất về điều kiện vật chất như ăn, ở, học tập, đi lại, vui chơi, và giải trí. Ngoài ra, quý khách cũng cần chứng minh rằng mình có đủ thời gian chăm sóc, dạy dỗ con, cũng như bản thân có phẩm chất đạo đức tốt và có môi trường sống lành mạnh. Quan trọng hơn cả, quý khách cần chứng minh được mức thu nhập của quý khách cao hơn của vợ, công việc của quý khách ổn định hơn của vợ (ví dụ như thông qua các hợp đồng lao động của quý khách hoặc bản sao kê tài khoản ngân hàng về thu nhập hàng tháng của quý khách).

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 3 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.