This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Family Law
Asked May 15, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Tài sản được tặng cho trước khi kết hôn

  • 1 Answer
  • 155 Views

Năm 2000, chồng tôi được bố mẹ ruột cho một căn nhà tọa lạc ở khu vực quận Bình Thạnh, TPHCM (lập bằng hợp đồng đã được công chứng) và được cấp Giấy chứng nhận sở hữu nhà ở vào đầu năm 2011. Năm 2013, chúng tôi kết hôn và dọn đến sống ở căn nhà này, cũng không có thỏa thuận gì về sau. Đầu năm nay, do tai nạn nên chồng tôi đột ngột qua đời và không để lại di chúc. Cha mẹ chồng tôi muốn đòi lại căn nhà vì họ muốn bán để lấy tiền đề phòng tuổi già không có ai nuôi dưỡng. Tôi xin hỏi luật sư tôi có được giữ lại căn nhà hay không?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, vì chồng của quý khách nhận được ngôi nhà từ việc tặng, cho của bố mẹ trước khi kết hôn [thông qua hợp đồng tặng cho đã được công chứng đồng thời được cấp Giấy chứng nhận sở hữu nhà ở] và vợ, chồng không có thỏa thuận nhập ngôi nhà này vào tài sản chung nên ngôi nhà được xem là tài sản riêng của chồng quý khách, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014. Cụ thể:

“Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.”

Do vậy, quý khách không thể giữ lại ngôi nhà và bố mẹ chồng của quý khách cũng không thể đòi lại ngôi nhà này để bán.

Trong trường hợp này, vì chồng của quý khách không để lại di chúc nên di sản thừa kế của chồng quý khách [tức ngôi nhà] sẽ được chia theo pháp luật. Cụ thể, Điểm a Khoản 1 Điều 675 Bộ luật Dân sự 2005 quy định “thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp không có di chúc.”

Khi chia thừa kế theo pháp luật thì quý khách và ba mẹ chồng của quý khách đều được xác định thuộc hàng thừa kế thứ nhất [Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết] và mỗi người được hưởng phần di sản bằng nhau từ giá trị của căn nhà. Thủ tục phân chia di sản được thực hiện theo quy định của pháp luật về thừa kế tại Bộ luật Dân sự 2005.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.