This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Family Law
Asked May 15, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Thay đổi việc nuôi con

  • 1 Answer
  • 218 Views

Một năm trước, tôi và vợ có làm thủ tục thuận tình ly hôn và được Tòa án công nhận. Chúng tôi có với nhau 1 con gái chung 4 tuổi. Theo thỏa thuận, tôi là người trực tiếp nuôi con sau ly hôn và vợ tôi không phải cấp dưỡng cho cháu nhưng thực tế, vợ tôi sẽ nuôi con đến 7 tuổi. Sau khi có quyết định công nhận sự thỏa thuận của Tòa án thì vợ tôi đem con về quê. 2 tháng tháng trước tôi đưa con về nhà thăm ông bà nội và làm thủ tục nhập học cho cháu tại TPHCM do điều kiện học tập, kinh tế ở quê vợ tôi không tốt bằng. Gần đây vợ tôi có đến đòi đưa con về quê và dọa sẽ kiện đòi thay đổi người trực tiếp nuôi con nếu tôi không chấp nhận. Tôi xin hỏi luật sư tôi có thể tiếp tục nuôi con hay không? Tôi là kế toán trưởng của một công ty và có đủ thu nhập nuôi con.

Answer 1

Theo như những thông tin mà quý khách cung cấp, thỏa thuận nuôi con sau ly hôn của quý khách và vợ đã được công nhận bằng quyết định công nhận sự thỏa thuận của Tòa án nên việc nuôi con sau ly hôn của quý khách là phù hợp quy định pháp luật hiện hành.

Bên cạnh đó, Điều 84 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

“1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

+ Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

+ Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.”

Với quy định trên, vì con của quý khách vẫn chưa đủ bảy (07) tuổi nên việc thay đổi người nuôi con phải căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con nhưng hiện tại, quý khách và vợ của mình không thỏa thuận được vấn đề này. Theo đó, vợ của quý khách chỉ có thể yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con nếu có căn cứ chứng minh quý khách không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con.

Như vậy, quý khách vẫn có thể tiếp tục nuôi con nếu quý khách chứng minh được quý khách có thể đáp ứng được các điều kiện về học tập, vui chơi và phát triển cho con [thông qua các giấy tờ như sao kê thu nhập hàng tháng, thành tích học tập của con tại trường…] và vợ của quý khách có nghĩa vụ phải tôn trọng quyền của con được sống chung với quý khách. Tuy nhiên, quý khách và gia đình cũng không được cản trở người vợ trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con theo quy định tại Khoản 2 Điều 83 Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.