This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Family Law
Asked May 10, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình - Ủy quyền người khác tham gia giải quyết việc ly hôn

  • 1 Answer
  • 198 Views

Tôi và vợ tôi hiện đang sinh sống tại TP.Hồ Chí Minh. Do nhiều mâu thuẫn trong quá trình chung sống, chúng tôi quyết định thuận tình ly hôn. Tôi có gửi đơn yêu cầu Tòa án công nhận thuận tình ly hôn. Hôm nay, tôi vừa được phía tòa án thông báo triệu tập vào ngày 24/11/2016 nhằm mục đích giải quyết. Tuy nhiên, tôi có lịch đi công tác vào ngày này. Xin hỏi Luật sư, trong trường hợp này, tôi có thể ủy quyền cho mẹ mình tham gia giải quyết không?

Answer 1

Trong trường hợp này, quý khách không thể ủy quyền cho mẹ mình tham gia giải quyết việc ly hôn.

Dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, vợ chồng quý khách đã quyết định thuận tình ly hôn. Do đó, theo quy định tại Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, trong trường hợp cả hai cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án sẽ tiến tới việc công nhận thuận tình ly hôn.

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 68 Bộ Luật tố tụng dân sự 2015, quý khách được xác định với tư cách là đương sự, cụ thể là người yêu cầu; bởi lẽ, quý khách là người yêu cầu Tòa án công nhận việc thuận tình ly hôn. Theo đó, Khoản 15, Khoản 16 Điều 70 Bộ Luật tố tụng dân sự 2015 quy định quý khách phải có nghĩa vụ tham gia phiên tòa, phiên họp, phải có mặt theo giấy triệu tập của Tòa án và chấp hành quyết định của Tòa án trong quá trình Tòa án giải quyết vụ việc. Về nguyên tắc, trong quá trình tham gia tố tụng nếu quý khách bận đi công tác không thể có mặt vào ngày nay, quý khách có thể cử người đại diện theo Điều 85 Bộ Luật tố tụng dân sự 2015. Tuy nhiên, vì đây là việc ly hôn nên căn cứ  Khoản 4 Điều 85 Bộ Luật tố tụng dân sự 2015, quý khách không thể ủy quyền cho mẹ mình tham gia giải quyết. Điều này có nghĩa là, trong trường hợp này, quý khách bắt buộc phải có mặt theo yêu cầu từ phía Tòa án.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.