Anonymous
in Family Law
Asked May 05, 2017

Luật Hôn nhân và gia đình – Ly hôn

  • 1 Answer
  • 232 Views

Vợ chồng tôi kết hôn năm 2008, tôi sống ở TP.HCM, chồng tôi ở Tây Ninh. Do nhiều mâu thuẫn trong khoảng thời gian chung sống, tôi mong muốn ly hôn nhưng chồng tôi không đồng ý. Vậy xin hỏi theo pháp luật, việc ly hôn này có cần chồng tôi hay hai bên gia đình đồng ý không? Chúng tôi không có bất kỳ tranh chấp gì về tài sản, tuy nhiên vẫn chưa thỏa thuận được vấn đề nuôi con chung (6 tuổi). Làm sao để tôi giành được quyền nuôi con?

Answer 1

Pháp luật Việt Nam hiện hành quy định hai (02) trường hợp ly hôn, bao gồm (a) thuận tình ly hôn, và (b) ly hôn theo yêu cầu một bên. Theo như quý khách trình bày, đây là trường hợp ly hôn theo yêu cầu một bên được quy định tại Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Theo đó, việc ly hôn này không cần sự đồng ý của hai bên gia đình. Cụ thể, Khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

“1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

...”

Bởi vì quá trình ly hôn phải trải qua bước hòa giải tại Tòa án nên chỉ khi nào Tòa án hòa giải không thành và với những căn cứ trên thì Tòa án mới đồng ý giải quyết cho ly hôn. Nghĩa là trong trường hợp này, ngoài đơn xin ly hôn, quý khách cần có những căn cứ, lý lẽ để chứng minh chồng mình đã có (a) hành vi bạo lực gia đình hoặc (b) vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của mình khiến cho tình trạng hôn nhân trở nên trầm trọng, không thể tiếp tục sống chung được nữa.

Về vấn đề trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng con sau ly hôn, trước tiên pháp luật ưu tiên sự thỏa thuận của vợ chồng quý khách. Nếu không thỏa thuận được như quý khách trình bày thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Cụ thể, Khoản 2 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con”.

Để làm được điều này, quý khách cần chứng minh mình có thể đem đến cho con những điều kiện tốt nhất về điều kiện vật chất như ăn, ở, học tập, đi lại, vui chơi và giải trí. Ngoài ra, quý khách cũng cần chứng minh rằng mình có đủ thời gian chăm sóc, dạy dỗ con, cũng như bản thân có phẩm chất đạo đức tốt và cómôi trường sống lành mạnh. Tất cả nhằm đảm bảo sự phát triển toàn diện về thể chất lẫn tinh thần của đứa trẻ.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 3 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.