Anonymous
in Contracts Law
Asked May 05, 2017

Luật Hợp đồng - Hợp đồng cung ứng dịch vụ - quyền và nghĩa vụ của các bên

  • 1 Answer
  • 300 Views

Tháng 6 năm ngoái tôi có nhờ văn phòng luật sư H. bảo vệ quyền lợi cho mình trong một vụ tranh chấp đất đai tại TAND Quận Phú Nhuận. Chúng tôi thỏa thuận sẽ trong hợp đồng về phí sẽ trả cho luật sư là 100 triệu, chia thành hai đợt: 50 triệu ngay sau khi ký hợp đồng và 50 triệu trước ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử. Luật sư H. sẽ tư vấn, soạn thảo đơn, chuẩn bị hồ sơ và đại diện cho tôi thực hiện các thủ tục theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, những lần Tòa án yêu cầu có mặt để thẩm định giá đất cũng như hòa giải, luật sư đều vắng mặt và không báo lý do cho tôi. Tôi rất bức xúc và đến nay khi vụ án đã xử xong, tôi vẫn chưa thanh toán 50 triệu. Xin hỏi Luật sư tôi làm vậy có được không?

Answer 1

Theo như những tình tiết mà quý khách cung cấp, đây là hợp đồng cung ứng dịch vụ pháp lý được giao kết giữa quý khách (là bên thuê dịch vụ) và văn phòng luật sư H. (là bên cung ứng dịch vụ). Điều 118 Bộ luật Dân sự 2005 có quy định:

“Hợp đồng dịch vụ là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên thuê dịch vụ, còn bên thuê dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.”

Trong trường hợp này, luật sư H. đã không có mặt tại buổi định giá cũng như buổi hòa giải khi quý khách và văn phòng luật sư H. đã có thỏa thuận từ trước trong hợp đồng (luật sư H. sẽ đại diện cho quý khách thực hiện các thủ tục theo quy định của pháp luật). Điều này có nghĩa là luật sư H. đã không hoàn thành nghĩa vụ tư vấn và đại diện cho quý khách. Như vậy, văn phòng luật sư H. đã vi phạm hợp đồng giao kết với quý khách nên quý khách hoàn toàn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng và giảm số tiền dịch vụ (nếu kết quả giải quyết vụ án không đạt được như hai bên đã thỏa thuận), đồng thời khởi kiện yêu cầu văn phòng luật sư H. bồi thường thiệt hại (nếu có). Cụ thể, quy định này được thể hiện tại khoản 2 Điều 521 Bộ luật Dân sự 2005 và Khoản 4 Điều 524:

“Điều 521. Quyền của bên thuê dịch vụ

2. Trong trường hợp bên cung ứng dịch vụ vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ thì bên thuê dịch vụ có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.”

“Điều 524. Trả tiền dịch vụ

4. Trong trường hợp dịch vụ được cung ứng không đạt được như thoả thuận hoặc công việc không được hoàn thành đúng thời hạn thì bên thuê dịch vụ có quyền giảm tiền dịch vụ và yêu cầu bồi thường thiệt hại.”

Theo đó, quý khách có thể không thanh toán 50 triệu đồng còn thiếu nếu có đủ bằng chứng chứng minh luật sư H. đã không thực hiện công việc của mình theo thỏa thuận thông qua các giấy tờ như biên bản hòa giải, biên bản thẩm định giá đất…

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 3 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.