This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Real Estate Trading Law
Asked May 17, 2017

Luật Kinh doanh bất động sản – Đăng ký kinh doanh hoạt động cho thuê nhà

  • 1 Answer
  • 230 Views

Anh chị tôi có một căn hộ tại Quận Thủ Đức trước nay để trống. Tháng 1/2017, anh chị tôi tiến hành cho thuê căn hộ này để ở nhằm tăng thêm thu nhập. Tháng 4/2017 công an huyện đến kiểm tra. Sau kiểm tra, phía công an yêu cầu anh chị tôi nộp phạt 2,5 triệu đồng với lý do là anh chị tôi chưa đăng ký kinh doanh. Xin hỏi Luật sư, theo quy định của pháp luật, việc xử phạt này có căn cứ hay không?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, hành vi anh chị quý khách cho thuê căn hộ mà không đăng ký kinh doanh là không hợp pháp. Bởi lẽ, theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản về nguyên tắc phải thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã. Tuy nhiên, căn cứ Khoản 2  Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 và Điều 5 Nghị định 76/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Kinh doanh bất động sản, pháp luật vẫn cho phép một số trường hợp

  • Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản mà không phải do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh và trường hợp hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh nhưng dự án có tổng mức đầu tư dưới 20 tỷ đồng (không tính tiền sử dụng đất).
  • Tổ chức chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bán nhà, công trình xây dựng do phá sản, giải thể, chia tách.
  • Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, công ty quản lý tài sản của các tổ chức tín dụng (AMC), công ty quản lý tài sản của các tổ chức tín dụng Việt Nam (VAMC) và các tổ chức, cá nhân khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất, chuyển nhượng dự án bất động sản, bán nhà, công trình xây dựng đang bảo lãnh, thế chấp để thu hồi nợ.
  • Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bán nhà, công trình xây dựng để xử lý tài sản theo quyết định của Tòa án, của cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi xử lý tranh chấp, khiếu nại, tố cáo.
  • Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua mà không phải thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về nhà ở.
  • Các cơ quan, tổ chức khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bán nhà, công trình xây dựng thuộc sở hữu Nhà nước theo quy định của pháp luật về quản lý tài sản công.
  • Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản thuộc sở hữu của mình.

Do đó, với quy định trên, khi anh chị quý khách thực hiện việc cho người khác thuê căn hộ mà không phải do đầu tư dự án bất động sản để kinh doanh thì anh chị quý khách không phải thành lập doanh nghiệp hay hợp tác xã.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP về việc cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh thì việc cho người khác thuê nhà để ở là một hoạt động kinh doanh, sử dụng dưới 10 người lao động và không thuộc những trường hợp không phải đăng ký hộ kinh doanh. Do đó, anh chị quý khách phải đăng ký kinh doanh cho thuê nhà dưới dạng hộ kinh doanh cá thể căn cứ quy định tại Điều 66 và 67 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp.

Theo đó, với hành vi không đăng ký kinh doanh cho hoạt động cho thuê nhà dưới dạng hộ kinh doanh cá thể, việc anh chị quý khách bị phía công an xử phạt 2,5 triệu đồng là hoàn toàn đúng quy định. Bởi lẽ, Khoản 7 Điều 1 Nghị định 124/2015/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dung quy định như sau:

“7. Sửa đổi Điều 6Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dung như sau:

“Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh trong thời gian bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đình chỉ hoạt động hoặc thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

5. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm quy định từ Khoản 1 đến Khoản 4 Điều này trong trường hợp kinh doanh ngành, nghề thuộc danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.”

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.