This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Real Estate Trading Law
Asked May 17, 2017

Luật kinh doanh bất động sản – Công chứng, chứng thực hợp đồng mua bán nhà ở

  • 1 Answer
  • 199 Views

Năm nay tôi có dự định sẽ chuyển đến thành phố Hồ Chí Minh để sống và làm việc nên có mua một căn nhà của chị A – chị gái tôi (sắp đi định cư ở nước ngoài nên không có nhu cầu sử dụng). Chúng tôi đang trong giai đoạn ký hợp đồng mua bán nhà ở. Cho tôi hỏi chúng tôi có cần phải đi công chứng, chứng thực hợp đồng này không thưa luật sư?

Answer 1

Trong vụ việc này, quý khách đã nhận chuyển nhượng bất động sản là nhà ở từ chị A, chị A là chủ thể không thực hiện việc kinh doanh bất động sản thường xuyên. Do đó, theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Luật kinh doanh bất động sản 2014, hợp đồng mua bán nhà ở của quý khách là hợp đồng kinh doanh bất động sản thuộc trường hợp bắt buộc phải tiến hành thủ tục công chứng, chứng thực mới phát sinh hiệu lực pháp luật.

[Khoản 2 Điều 17 Luật kinh doanh bất động sản 2014]

“Điều 17. Hợp đồng kinh doanh bất động sản

2. Hợp đồng kinh doanh bất động sản phải được lập thành văn bản. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng do các bên thỏa thuận, trừ hợp đồng mua bán, thuê mua nhà, công trình xây dựng, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà các bên là hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 10 của Luật này thì phải công chứng hoặc chứng thực.”

[Khoản 2 Điều 10 Luật kinh doanh bất động sản 2014]

“Điều 10. Điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản

2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, để hợp đồng mua bán nhà giữa quý khách và chị quý khách phát sinh hiệu lực, quý khách cần tiến hành thủ tục công chứng, chứng thực hợp đồng theo quy định của pháp luật.

Vì đây là hợp đồng kinh doanh bất động sản phải công chứng, chứng thực nên thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực hợp đồng.

[Khoản 3 Điều 17 Luật kinh doanh bất động sản 2014]

“Điều 17. Hợp đồng kinh doanh bất động sản

3. Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng do các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng. Trường hợp hợp đồng có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực. Trường hợp các bên không có thỏa thuận, không có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm các bên ký kết hợp đồng.”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.