This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Banking Law
Asked May 12, 2017

Luật Ngân hàng - Nghĩa vụ niêm yết lãi suất huy động vốn của tổ chức tín dụng

  • 1 Answer
  • 333 Views

Tôi đang làm việc tại một ngân hàng thương mại ở TPHCM. Hiện tại, ngân hàng đang phát hành chứng chỉ tiền gửi nhưng lại không niêm yết lãi suất. Tôi xin hỏi luật sư trong trường hợp này việc làm của ngân hàng tôi có vi phạm quy định của pháp luật không?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, hành vi không niêm yết công khai lãi suất huy động vốn là không phù hợp và hành vi này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 98 Luật Các tổ chức tín dụng 2010, ngân hàng thương mại mà quý khách đang làm việc có quyền phát hành chứng chỉ tiền gửi để huy động vốn. Cụ thể:

Điều 98. Hoạt động ngân hàng của ngân hàng thương mại

2. Phát hành chứng chỉ tiền gửi, kỳ phiếu, tín phiếu, trái phiếu để huy động vốn trong nước và nước ngoài.”

Tuy nhiên, ngân hàng thương mại phải thực hiện việc ấn định và niêm yết công khai lãi suất huy động vốn, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 91 Luật Các tổ chức tín dụng 2010:

Điều 91. Lãi suất, phí trong hoạt động kinh doanh của tổ chức tín dụng

1. Tổ chức tín dụng được quyền ấn định và phải niêm yết công khai mức lãi suất huy động vốn, mức phí cung ứng dịch vụ trong hoạt động kinh doanh của tổ chức tín dụng.”

Hành vi không niêm yết công khai lãi suất huy động vốn của ngân hàng có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng, căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 96/2014/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng (“Nghị định số 96/2014/NĐ-CP”):

Điều 14.Vi phạm quy định về lãi suất huy động vốn, phí cung ứng dịch vụ

1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không niêm yết công khai lãi suất huy động vốn, mức phí cung ứng dịch vụ theo quy định”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.