This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Banking Law
Asked May 17, 2017

Luật Ngân hàng - Trách nhiệm BTTH sau thời điểm khóa thẻ

  • 1 Answer
  • 246 Views

Cách đây 2 ngày, chị tôi để mất thẻ trong lúc đi mua sắm. Vừa phát hiện, chị tôi vội đến chi nhánh Ngân hàng X gần đó để yêu cầu khóa thẻ. Tuy nhiên, do đã quá trễ nên họ từ chối giải quyết. Chị tôi liền gọi điện thoại cho tổng đài của Ngân hàng X yêu cầu khóa tài khoản thẻ của mình. Lúc này đã là 20 giờ và yêu cầu của chị tôi được nhân viên tổng đài chấp nhận. Tuy nhiên, sáng hôm qua, chị tôi phát hiện tài khoản của mình bị mất đi 50 triệu đồng và giao dịch rút tiền này được thực hiện sau thời điểm khóa thẻ 20 phút. Chị tôi có liên hệ phía Ngân hàng thì họ cho rằng, việc mất tiền này xuất phát từ việc chị tôi làm mất thẻ, ngân hàng chỉ hỗ trợ chị khóa tài khoản. Do thông tin từ phía tổng đài đến bộ phận có chức năng khóa thẻ phải mất một khoảng thời gian nên đã xảy ra việc mất tiền và thiệt hại này do chị tự gánh chịu. Xin hỏi Luật sư trong trường hợp này, Ngân hàng X có phải bồi thường số tiền bị mất của chị tôi hay không?

Answer 1

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, Ngân hàng X phải có trách nhiệm bồi thường số tiền bị mất 50 triệu đồng cho chị quý khách. Bởi lẽ, Khoản 2a và 2c Điều 20 Văn bản hợp nhất 46/VBHN-NHNN năm 2016 quy định về hoạt động thẻ ngân hàng do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành (“Văn bản hợp nhất 46/VBHN-NHNN năm 2016”) quy định:

“2a. TCPHT phải áp dụng tối thiểu hai hình thức tiếp nhận thông tin tra soát, khiếu nại của chủ thẻ bao gồm qua tổng đài điện thoại (có ghi âm, hoạt động 24/24 giờ trong ngày, 7/7 ngày trong tuần) và qua các điểm giao dịch của TCPHT; đảm bảo xác thực những thông tin cơ bản mà chủ thẻ đã cung cấp cho TCPHT.

2c. TCPHT xây dựng mẫu giấy đề nghị tra soát, khiếu nại để chủ thẻ sử dụng khi đề nghị tra soát, khiếu nại. Trường hợp tiếp nhận thông tin qua tổng đài điện thoại, TCPHT phải yêu cầu chủ thẻ bổ sung giấy đề nghị tra soát, khiếu nại theo mẫu trong thời hạn quy định của TCPHT làm căn cứ chính thức để xử lý đề nghị tra soát, khiếu nại. Trường hợp ủy quyền cho người khác đề nghị tra soát, khiếu nại, chủ thẻ thực hiện theo quy định của pháp luật về ủy quyền”.

Với quy định trên, có thể thấy rằng trách nhiệm của Ngân hàng trong cả hai hình thức tiếp nhận thông tin khiếu nại từ chủ thẻ (qua tổng đài điện thoại và qua các điểm giao dịch của ngân hàng) đều như nhau. Trong trường hợp Ngân hàng X đã tiếp nhận thông tin làm mất thẻ của chị quý khách qua tổng đài điện thoại và thực hiện các biện pháp để khóa thẻ thì Ngân hàng X không được phép viện dẫn bất kỳ lý do nào để trốn tránh trách nhiệm bồi thường tổn thất tài chính phát sinh sau thời điểm này. Bởi lẽ, Khoản 2b Điều 20 Văn bản hợp nhất 46/VBHN-NHNN năm 2016 quy định:

“2b. TCPHT phải thực hiện ngay các biện pháp để khóa thẻ khi chủ thẻ đề nghị do nghi ngờ có gian lận hoặc tn thất và chịu trách nhiệm với toàn bộ tổn thất tài chính phát sinh đối với chủ thẻ do việc sử dụng thẻ sau thời điểm khóa thẻ”.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Ghi chú:

Văn bản hợp nhất 46/VBHN-NHNN năm 2016 quy định về hoạt động thẻ ngân hàng do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành, hợp nhất:

  • Thông tư 30/2016/TT-NHNN sửa đổi Thông tư quy định về hoạt động cung ứng dịch vụ thanh toán và dịch vụ trung gian thanh toán do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành; và
  • Thông tư 19/2016/TT-NHNN Quy định về hoạt động thẻ ngân hàng do Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam ban hành
Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.