This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Banking Law
Asked May 12, 2017

Luật Ngân hàng –Hợp đồng thế chấp tài sản chung của hộ gia đình

  • 1 Answer
  • 194 Views

Gia đình tôi có thế chấp căn nhà tại Quận 3 (có sổ hồng mang tên bố tôi) để làm tài sản đảm bảo cho khoản vay tại ngân hàng X để phục vụ cho hoạt động kinh doanh, cả nhà tôi đều kí vào giấy vay vốn nhưng thời điểm đó em trai tôi là Tân (18 tuổi) đang ngồi tù nên không kí vào. Ngân hàng X đã làm thủ tục cho gia đình tôi vay số tiền 1 tỷ đồng.Sau khi hết thời gian thi hành án, em trai tôi cho rằng hợp đồng thế chấp căn nhà là tài sản chung của hộ gia đình mà không có chữ kí của em ấy (do tôi đã giả mạo chữ kí của em trai tôi) nên em trai sẽ yêu cầu ngân hàng X trả lại giấy tờ của căn nhà được thế chấp. Các Luật sư cho tôi hỏi, việc thế chấp căn nhà của gia đình mà mà không có chữ kí của em trai tôi có hợp pháp hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Answer 1

Theo quy định của pháp luật hiện hành, việc quản lý tài sản chung của hộ gia đình được quy định tại Điều 109 của Bộ Luật Dân sự 2005.

Điều 109. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình

1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.

2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.”

Theo thông tin mà quý khách cung cấp, do không xác định được sổ hồng (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất) là tài sản riêng của bố, mẹ quý khách hay tài sản chungcủa hộ gia đình, do đó chúng tôi sẽ đưa ra hai (2) trường hợp để tư vấn như sau:

  • Trường hợp thứ nhất, nếu như sổ hồng là tài sản chung của bố, mẹ quý khách (có thoả thuận bằng văn bản để cho bố quý khách đứng tên trên sổ hồng) thì khi tiến hành việc giao kết hợp đồng thế chấp tài sản cho tổ chức tín dụng chỉ cần chữ ký thể hiện sự đồng ý của bố, mẹ quý khách chứ không cần chữ ký của em trai quý khách. Do đó, trong trường hợp này, hợp đồng thế chấp căn nhà làm tài sản đảm bảo vẫn có hiệu lực.
  • Trường hợp thứ hai, nếu sổ hồng được cơ quan có thẩm quyền cấp cho hộ gia đình, đại diện chủ hộ là người đứng tên trên sổ hồng [bố quý khách] thì theo Điều 109 Bộ luật dân sự 2005,“việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý”. Do đó, trong trường hợp này, khi tiến hành thế chấp căn nhà mà khôngcó chữ ký thể hiện sự đồng ý của em trai quý khách [thành viên trong hộ gia đình] thì giao dịch thế chấp tài sản này sẽ trở nên vô hiệu.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.