This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Corporate Law
Asked May 17, 2017

Luật Nhà ở - Đối tượng được thuê nhà ở xã hội

  • 1 Answer
  • 282 Views

Gia đình tôi có 03 người. Chồng tôi bị tai nạn giao thông, liệt nửa người 02 năm nay. Tôi hàng ngày ở nhà chăm con gái nhỏ, ai mướn gì thì làm, không thì thôi, thu nhập hàng tháng chỉ khoảng 600.000 đồng. Tháng 7/2016, tôi được địa phương cấp Sổ hộ nghèo. Tôi nghe nói rằng gia đình tôi thuộc các đối tượng được thuê nhà ở xã hội. Xin hỏi Luật sư điều này có đúng hay không? Nếu được như vậy, trong thời gian thuê, tôi cho anh X thuê lại căn nhà này để kiếm thêm khoản tiền chênh lệch thì có được không?

Answer 1

Vấn đề pháp lý trước tiên cần xác định, nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định tại Khoản 7 Điều 3 Luật Nhà ở 2014.

Trong trường hợp này, dựa theo thông tin quý khách cung cấp cho chúng tôi, quý khách thuộc đối tượng hộ gia đình nghèo tại khu vực nông thôn. Bởi lẽ, Điểm a Khoản 1 Điều 2 Quyết định 59/2015/QĐ-TTg về chuẩn nghèo tiếp cận đa chiều áp dụng cho giai đoạn 2016-2020 do Thủ tướng Chính phủ ban hành quy định:

Điều 2. Chuẩn hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có mức sống trung bình áp dụng cho giai đoạn 2016-2020

1. Hộ nghèo

a) Khu vực nông thôn: là hộ đáp ứng một trong hai tiêu chí sau:

- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng từ đủ 700.000 đồng trở xuống;

- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 700.000 đồng đến 1.000.000 đồng và thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên.

…”

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 50 và Khoản 3 Điều 49 Luật Nhà ở 2014, quý khách hoàn toàn có thể được Nhà nước giải quyết cho thuê nhà ở xã hội. Cụ thể:

            [Khoản 1 Điều 50 Luật Nhà ở 2014]

“Điều 50. Hình thức thực hiện chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội

1. Hỗ trợ giải quyết cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở xã hội cho các đối tượng quy định tại các khoản 1, 4, 5, 6, 7, 8 và 10 Điều 49 của Luật này; đối với đối tượng quy định tại khoản 9 Điều 49 của Luật này thì chỉ được thuê nhà ở xã hội.

…”

[Khoản 3 Điều 49 Luật Nhà ở 2014]

“Điều 49. Đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội

Các đối tượng sau đây nếu đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 51 của Luật này thì được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội:

2. Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn;

…”

Tuy nhiên, quý khách còn phải đáp ứng các điều kiện về nhà ở, cư trú, thu nhập sau đây để

(i) Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình, chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại nơi sinh sống, học tập hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu do Chính phủ quy định theo từng thời kỳ và từng khu vực;

(ii) Phải có đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có nhà ở xã hội; trường hợp không có đăng ký thường trú thì phải có đăng ký tạm trú từ một năm trở lên tại tỉnh, thành phố này, trừ trường hợp quy định tại Khoản 9 Điều 49 của Luật Nhà ở 2014;

(iii) Phải thuộc diện nghèo, cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

Về vấn đề cho thuê lại nhà ở xã hội, theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, quý khách không được quyền cho anh X thuê lại căn nhà này để kiếm thêm khoản tiền chênh lệch. Bởi lẽ, một trong những nguyên tắc cho thuê nhà ở xã hội được quy định tại Khoản 3 Điều 62 Luật Nhà ở 2014 là “bên thuê, thuê mua nhà ở xã hội không được bán, cho thuê lại, cho mượn nhà ở trong thời gian thuê, thuê mua”.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.