This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Housing Law
Asked May 15, 2017

Luật Nhà ở - Bảo hành nhà ở

  • 1 Answer
  • 282 Views

Tôi có dự định mua một căn hộ chung cư tại quận Phú Nhuận, TPHCM. Tôi xin hỏi trong trường hợp căn hộ của tôi bị hư hỏng (tường bị bong tróc, ẩm mốc…) thì có được bảo hành không? Ai chịu trách nhiệm bảo hành và bảo hành bao nhiêu lâu? Cảm ơn Luật sư.

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, trong trường hợp này, chung cư tại quận Phú Nhuận, TPHCM (bên bán căn hộ cho quý khách) có nghĩa vụ bảo hành căn hộ, thời hạn tối thiểu là 60 tháng kể từ khi hoàn thành việc xây dựng và nghiệm thu đưa chung cư vào sử dụng. Cụ thể, Khoản 1, 2 Điều 85 Luật Nhà ở 2014 có quy định:

Điều 85. Bảo hành nhà ở

1. Tổ chức, cá nhân thi công xây dựng nhà ở phải bảo hành nhà ở theo quy định của pháp luật về xây dựng; tổ chức, cá nhân cung ứng thiết bị nhà ở phải bảo hành thiết bị theo thời hạn do nhà sản xuất quy định.

Trường hợp đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê mua thì bên bán, bên cho thuê mua nhà ở có trách nhiệm bảo hành nhà ở theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Bên bán, bên cho thuê mua nhà ở có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân thi công xây dựng, cung ứng thiết bị thực hiện trách nhiệm bảo hành theo quy định của pháp luật.

2. Nhà ở được bảo hành kể từ khi hoàn thành việc xây dựng và nghiệm thu đưa vào sử dụng với thời hạn như sau:

a) Đối với nhà chung cư thì tối thiểu là 60 tháng;

b) Đối với nhà ở riêng lẻ thì tối thiểu là 24 tháng.”

Bên cạnh đó, quý khách sẽ được bảo hành cho căn hộ đối với hư hỏng tường bị bong tróc, ẩm mốc… căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 85 Luật Nhà ở 2014:

“Nội dung bảo hành nhà ở bao gồm sửa chữa, khắc phục các hư hỏng khung, cột, dầm, sàn, tường, trần, mái, sân thượng, cầu thang bộ, các phần ốp, lát, trát, hệ thống cung cấp chất đốt, hệ thống cấp điện sinh hoạt, cấp điện chiếu sáng, bể nước và hệ thống cấp nước sinh hoạt, bể phốt và hệ thống thoát nước thải, chất thải sinh hoạt, khắc phục các trường hợp nghiêng, lún, nứt, sụt nhà ở và các nội dung khác theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở. Đối với các thiết bị khác gắn với nhà ở thì bên bán, bên cho thuê mua nhà ở thực hiện bảo hành sửa chữa, thay thế theo thời hạn quy định của nhà sản xuất.”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.