This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
Asked July 24, 2017

Luật Nuôi con nuôi - Người được nhận làm con nuôi

  • 1 Answer
  • 403 Views

Tôi là một người phụ nữ, độc thân khá lớn tuổi. May mắn thay, tôi gặp được một người đàn ông trạc tuổi, biết yêu thương và săn sóc cho tôi. Vì nghĩ cả hai đều lớn tuổi rồi nên chúng tôi không đăng ký kết hôn mà chỉ về ở chung nhà, cả hai đều coi nhau như vợ chồng. Gần đây, chúng tôi bàn bạc với nhau nhận thêm một đứa con nuôi chung cho xôm nhà xôm cửa. Cho tôi hỏi ý nguyện của tôi có thể thực hiện được không và thủ tục như thế nào?

Answer 1

Default avatar
Anonymous

Chúng tôi xin tư vấn vấn đề pháp lý của quý khách như sau. Quý khách tự tổ chức cuộc sống như vợ chồng với người khác, không tiến hành kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn cho nên về mặt pháp lý, quan hệ vợ chồng không phát sinh trong trường hợp này. Do đó, việc nhận con nuôi chung giữa quý khách và người đàn ông kia không thể thực hiện được bởi lẽ hai người không là vợ chồng. Căn cứ  Khoản 3 Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định:

“Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.”

Tuy nhiên, quý khách vẫn có thể tự xin nhận nuôi một đứa con nuôi cho riêng một mình quý khách.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình. Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees over 3 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.