This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Advertising Law
Asked May 15, 2017

Luật Quảng cáo – Quảng cáo qua tin nhắn điện thoại

  • 1 Answer
  • 231 Views

Công ty tôi chuyên kinh doanh các mặt hàng mỹ phẩm vừa được thành lập vào đầu tháng trước. Chúng tôi có dự định sẽ quảng cáo cho các mặt hàng đến người tiêu dùng trong khu vực. Tôi xin hỏi Luật sư công ty tôi có thể quảng cáo bằng hình thức nhắn tin qua điện thoại được không?

Answer 1

Theo quy định pháp luật Việt Nam hiện hành, mặt hàng mỹ phẩm mà quý công ty đang kinh doanh không thuộc các sản phẩm, hàng hóa quảng cáo bị cấm; do đó, quý công ty hoàn toàn có quyền quảng cáo mặt hàng này. Cụ thể căn cứ tại Điều 7 Luật Quảng cáo 2012:

Điều 7. Sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo

1. Hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật.

2. Thuốc lá.

3. Rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên.

4. Sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi, sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ dưới 06 tháng tuổi; bình bú và vú ngậm nhân tạo.

5. Thuốc kê đơn; thuốc không kê đơn nhưng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền khuyến cáo hạn chế sử dụng hoặc sử dụng có sự giám sát của thầy thuốc.

6. Các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích dục.

7. Súng săn và đạn súng săn, vũ khí thể thao và các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích động bạo lực.

8. Các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo khác do Chính phủ quy định khi có phát sinh trên thực tế.”

Bên cạnh đó, Điểm a và c Khoản 1 Điều 24 Luật Quảng cáo 2014 có quy định:

Điều 24. Quảng cáo trên phương tiện điện tử, thiết bị đầu cuối và các thiết bị viễn thông khác

1. Quảng cáo bằng hình thức gửi tin nhắn, thư điện tử quảng cáo:

a) Tổ chức, cá nhân chỉ được phép gửi tin nhắn và thư điện tử quảng cáo khi có sự đồng ý trước của người nhận;

c) Tổ chức, cá nhân quảng cáo phải bảo đảm cho người nhận có khả năng từ chối quảng cáo; phải chấm dứt ngay việc gửi tin nhắn, thư điện tử quảng cáo nếu người nhận thông báo từ chối quảng cáo và không được thu phí dịch vụ đối với thông báo từ chối của người nhận.”

Như vậy, với quy định trên, quý công ty có thể thực hiện quảng cáo bằng hình thức gửi tin nhắn điện thoại nhưng (i) phải có sự đồng ý trước của người nhận và (ii) đảm bảo cho người nhận có khả năng từ chối. Quý công ty cũng cần lưu ý, trong trường hợp người nhận thông báo từ chối quảng cáo thì quý công ty phải chấm dứt ngay việc gửi tin nhắn quảng cáo và không được thu phí dịch vụ đối với thông báo của người nhận.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.