This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Civil Law Enforcement of Civil Judgments Law
Asked May 12, 2017

Luật thi hành án dân sự - Yêu cầu thay đổi chấp hành viên

  • 1 Answer
  • 191 Views

Tôi là người được thi hành án trong một vụ chia thừa kế. Theo bản án của Tòa án, tôi được chia 117m2 đất từ anh An (anh họ) sống ngay cạnh nhà. Bản Án có hiệu lực, tuy nhiên, Chấp hành viên thụ lý vụ kiện này là ông Toàn (là cậu ruột của anh An) và tôi thấy ông Toàn có biểu hiện “thân mật” với anh An, như nhiều lần đi nhậu cùng nhau. Các Luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp này, tôi có quyền yêu cầu thay đổi Chấp hành viên hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Answer 1

Theo thông tin mà quý khách cung cấp, quý khách phát hiện (i) Chấp hành viên [ông Toàn] là cậu ruột của người phải thi hành án [anh An]; (ii) ông Toàn và anh An có những biểu hiện không vô tư khi làm nhiệm vụ [nhiều lần đi nhậu với anh An]. Như vậy, trong trường hợp này, Chấp hành viên đã thực hiện việc thi hành án liên quan đến quyền, lợi ích của cháu ruột của mình [anh An]. Việc này đã vi phạm vào những việc không được làm của Chấp hành viên theo quy định của pháp luật tại Điểm c Khoàn 5 Điều 21 Văn bản hợp nhất số 12/VBHN-VPQH về Luật thi hành án dân sự năm 2014 (“Văn bản hợp nhất số 12/VBHN-VPQH năm 2014”).

Điều 21. Những việc Chấp hành viên không được làm

5. Thực hiện việc thi hành án liên quan đến quyền, lợi ích của bản thân và những người sau đây:

a) Vợ, chồng, con đẻ, con nuôi;

b) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, bác, chú, cậu, cô, dì và anh, chị, em ruột của Chấp hành viên, của vợ hoặc chồng của Chấp hành viên;

c) Cháu ruột mà Chấp hành viên là ông, bà, bác, chú, cậu, cô, dì.

…”

Do đó, quý khách có quyền yêu cầu thay đổi Chấp hành viên để thực hiện thi hành bản án của quý khách căn cứ vào quy định Điểm a Khoản 1 Điều 10 Nghị Định 62/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thi hành án dân sự. Cụ thể:

Điều 10. Yêu cầu thay đổi Chấp hành viên

1. Đương sự có quyền yêu cầu thay đổi Chấp hành viên trong trường hợp sau đây:

a) Thuộc trường hợp quy định tại Khoản 5 Điều 21 Luật Thi hành án dân sự;

…”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.