Anonymous
in Tax and Accounting Law
Asked May 05, 2017

Luật Thuế thu nhập cá nhân – Tặng cho bất động sản

  • 1 Answer
  • 142 Views

Bố mẹ tôi dự định cho tôi một mảnh đất và sắp tới sẽ làm thủ tục sang tên cho tôi tại cơ quan nhà nước. Xin hỏi luật sư, trong trường hợp này, tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không?

Answer 1

Trước tiên, để tiến hành thủ tục tặng cho mảnh đất này, quý khách và bố mẹ mình cần đến (a) một tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất, hoặc (b)ủy ban nhân dân cấp xã theo quy định tại Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013. Tại đây, quý khách và bố mẹ mình sẽ lập hợp đồng tặng cho và cung cấp những giấy tờ cần thiết căn cứ theo Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT về hồ sơ địa chính do Bộ Trưởng Bộ Tài nguyên môi trường ban hành, bao gồm:

• Giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ quý khách,

• Chứng minh nhân dân và hộ khẩu của quý khách và bố mẹ mình, và

• Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Khi thỏa mãn các điều kiện cũng như đáp ứng theo thủ tục luật định, hợp đồng tặng cho này mới hợp pháp. Về nguyên tắc, các loại thuế, phí và lệ phí phải đóng khi chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất là(a) thuế thu nhập cá nhân, và (b) lệ phí trước bạ. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật hiện hành, mảnh đất là bất động sản mà quý khách nhận được từ việc bố mẹ quý khách tặng cho, vì vậy, trong trường hợp này, quý khách sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân. Cụ thể, Khoản 4 Điều 4 Văn bản hợp nhất 14/VBHN-BTC năm 2015 hợp nhất Nghị định hướng dẫn Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật Thuế thu nhập cá nhân sửa đổi do Bộ Tài chính ban hành (“Văn bản hợp nhất 14/VBHN-BTC năm 2015”) quy định thu nhập được miễn thuế như sau:

“Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau.”

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Ghi chú

Văn bản hợp nhất Nghị định hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân

Văn bản hợp nhất 14/VBHN-BTC năm 2015 hợp nhất Nghị định hướng dẫn Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật Thuế thu nhập cá nhân sửa đổi do Bộ Tài chính ban hành, hợp nhất:

• Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01 tháng 10 năm 2014 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều tại các Nghị định quy định về thuế, có hiệu lực kể từ ngày 15 tháng 11 năm 2014 và riêng quy định tại Điều 1 Nghị định này áp dụng cho kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp từ năm 2014.

• Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 02 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế, có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2015.

Agree Comment 0 Agrees over 3 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.