This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Tax and Accounting Law
Asked May 17, 2017

Luật Thuế Xuất khẩu nhập khẩu - Miễn thuế với ô tô do Việt Kiều mang về nước

  • 1 Answer
  • 163 Views

Tôi hiện đang sinh sống tại Mỹ, tính đến nay cũng đã gần 20 năm. Sắp tới vì một số lý do cá nhân, tôi có ý định về Việt Nam sinh sống luôn. Tôi nghe bạn bè nói rằng, công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đã hồi hương sau khi hoàn tất thủ tục đăng ký thường trú tại Việt Nam khi mang xe ô tô về Việt Nam sẽ được miễn thuế nhập khẩu. Xin hỏi theo quy định của pháp luật Việt Nam điều này có đúng không?

Answer 1

Vấn đề pháp lý trước tiên cần làm rõ, quý khách có được mang xe ô tô về Việt Nam hay không? Để trả lời câu hỏi này, Điều 3 Thông tư 20/2014/TT-BTC quy định việc nhập khẩu xe ô tô, mô tô theo chế độ tài sản di chuyển của công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đã được giải quyết đăng ký thường trú tại Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành quy định về điều kiện nhập khẩu đối với xe ô tô theo chế độ tài sản di chuyển theo quy định tại như sau:

Điều 3. Điều kiện nhập khẩu đối với xe ô tô theo chế độ tài sản di chuyển

1. Xe ô tô nhập khẩu phải đảm bảo điều kiện: Đã đăng ký lưu hành ở nước định cư hoặc nước mà công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đến làm việc (khác với nước định cư) ít nhất là 6 (sáu) tháng và đã chạy được một quãng đường tối thiểu là 10.000 km đến thời điểm ô tô về đến cảng Việt Nam.

2. Xe ô tô nhập khẩu vào Việt Nam phải đáp ứng quy định tại Nghị định số 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài và quy định tại Thông tư số 31/2011/TT-BGTVT ngày 15/04/2011 của Bộ Giao thông vận tải quy định về kiểm tra chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu.

Như vậy, trong trường hợp này, để việc nhập khẩu xe ô tô từ Mỹ về Việt Nam diễn ra hợp pháp, quý khách cần căn cứ vào quy định trên để đảm bảo các điều kiện pháp luật đặt ra.

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, hiện nay xe ô tô di chuyển theo những Việt kiều hồi hương sẽ không còn được miễn thuế nhập khẩu. Bởi lẽ, Khoản 1 Điều 7 Nghị định 134/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu quy định:

“Điều 7. Miễn thuế đối với tài sản di chuyển

1. Tổ chức, cá nhân có tài sản di chuyển theo quy định tại khoản 20 Điều 4 Luật hải quan được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, bao gồm:

a) Người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đến công tác, làm việc tại Việt Nam từ 12 tháng trở lên;

b) Tổ chức, công dân Việt Nam có hoạt động ở nước ngoài từ 12 tháng trở lên sau khi kết thúc hoạt động trở về nước;

c) Công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài đã đăng ký thường trú tại Việt Nam cho lần đầu tiên nhập khẩu tài sản di chuyển.

…”

Theo đó, Khoản 20 Điều 4 Luật Hải quan 2014 và Khoản 2 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, nhập khẩu 2016 quy định:

[Khoản 20 Điều 4 Luật Hải quan 2014]

Điều 4. Giải thích từ ngữ

20. Tài sản di chuyển là đồ dùng, vật dụng phục vụ sinh hoạt, làm việc của cá nhân, gia đình, tổ chức được mang theo khi thôi cư trú, chấm dứt hoạt động ở Việt Nam hoặc nước ngoài

…”

[Khoản 2 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, nhập khẩu 2016]

“Điều 16. Miễn thuế

2. Tài sản di chuyển, quà biếu, quà tặng trong định mức của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam hoặc ngược lại.

Tài sản di chuyển, quà biếu, quà tặng có số lượng hoặc trị giá vượt quá định mức miễn thuế phải nộp thuế đối với phần vượt, trừ trường hợp đơn vị nhận là cơ quan, tổ chức được ngân sách nhà nước bảo đảm kinh phí hoạt động và được cơ quan có thẩm quyền cho phép tiếp nhận hoặc trường hợp vì Mục đích nhân đạo, từ thiện.

…”

Như vậy, với quy định trên, có thể thấy rằng xe ô tô di chuyển theo những Việt kiều hồi hương đã không còn được pháp luật xác định là một trong những đối tượng được miễn thuế nhập khẩu.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.