This site is under development, some of the functionalities may not work properly.
Anonymous
in Administrative Law
Asked May 17, 2017

Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo - Hành vi phát tờ rơi quảng cáo sai quy định

  • 1 Answer
  • 217 Views

Tôi nhận thấy hiện tượng phát tờ rơi ở những trục đường lớn trong thành phố đã xuất hiện từ lâu, và luôn có xu hướng ngày một gia tăng. Việc phát tờ rơi trên các tuyến đường làm mất mỹ quan thành phố đồng thời không bảo đảm an toàn giao thông cho người tham gia giao thông. Cho tôi hỏi pháp luật có quy định nào liên quan đến việc xử phạt vấn đề này không thưa luật sư?

Answer 1

Theo quy định tại Khoản 49 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 131/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về quyền tác giả, quyền liên quan và Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo (“Nghị định 28/2017/NĐ-CP”) đã sửa đổi Điều 61 của Nghị định 158/2013/NĐ-CP, thì pháp luật không chỉ xử phạt người có hành vi phát tờ rơi quảng cáo mà còn xử phạt luôn cả người có sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo trên tờ rơi. Theo đó để xử phạt những đối tượng trên thì phải chứng minh được việc phát tờ rơi của họ làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xã hội.

[Khoản 49 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP]

“Điều 2 Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 158/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo

49. Sửa đổi Điều 61

“Điều 61. Vi phạm quy định về quảng cáo làm ảnh hưởng mỹ quan, trật tự giao thông, xã hội và trên phương tiện giao thông

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi phát tờ rơi quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xã hội.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Quảng cáo tại mặt trước, mặt sau và trên nóc của một phương tiện giao thông;

b) Quảng cáo vượt quá diện tích mỗi mặt được phép quảng cáo của một phương tiện giao thông theo quy định.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người có sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo trên tờ rơi làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xã hội.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo đối với hành vi quy định tại khoản 2 Điều này.”

Như vậy kể từ ngày 05/05/2017, đối với các hành vi phát tờ rơi quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan đô thị mà quý khách nhận thấy, sẽ được xử lý hành chính như sau:

  • Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200 nghìn đồng đến 500 nghìn đồng đối với hành vi phát tờ rơi quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xã hội.
  • Phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với người có sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo trên tờ rơi làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xã hội.
  • Phạt từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với người có sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ quảng cáo bằng cách treo, đặt, dán, vẽ quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng.

Chúng tôi hi vọng những phần tư vấn trên đây sẽ giúp quý khách giải đáp được các thắc mắc của mình.Xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để chúng tôi có thể cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý tốt nhất cho quý khách.

Agree Comment 0 Agrees almost 4 years ago

Please Login or Register to Submit Answer

Directory ads
Need to talk to a lawyer?

Book a phone consultation with a top-rated lawyer on Lawfarm.